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KUTOKA KWA MRAJIS NA MTENDAJI MKUU WA

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

Mali Zilizorejeshwa
Zitasimamiwa na Kutumika kwa

Manufaa ya Wanaushirika

SERIKALI imerejesha mali mbalimbali za baadhiya
vyama vya ushirika nchini, ambazo zilichukuliwa
bila kufuata Sheria na kumilikiwa na wajanja
wachache wakiwemo viongozi wa vyama hivyo
wasiokuwa waaminifu. Vyama vya Ushirika vya
Nyanza (NCU), Geita (GCU), Simiyu (SIMCU) na
Shinyanga (SHIRECU) vimerejeshewa mali zenye
thamani ya Sh. bilioni 61 zilizokuwa zikimilikiwa
kinyume cha utaratibu.

Dkt. Benson Ndiege
Mrajis wa Vyama vya Ushirika na . o
Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania Tunapongeza uamuzi huu wa Serikali wa
kurudisha mali za ushirika kwa Vyama vya Ushirika
kwa kuwa mali zilizorejeshwa zitasaidia kufufua na kuimarisha utendaji kazi wa vyama vya ushirika
nchini. Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) itahakikisha mali zilizorejeshwa zinatumika kwa
manufaa ya wanaushirika na wakulima kwa ujumla ili ziwasaidie kuondokana na umasikini wa kipato.

Aidha, tunapongeza urejeshwaji wa mali za Vyama vya Ushirika kwa wanaushirika kwa kuwa wizi,
ubadhirifu na matumizi mabaya ya mali ya vyama hivyo vilikithiri, kiasi cha kuviacha vyama vya ushirika

katika umaskini mkubwa na kuharibu taswira ya Ushirika nchini.

Tunaipongeza Timu iliyoundwa na Waziri Mkuu, Mheshimiwa Kasim Majaliwa, kufuatilia mali zilizoporwa
za Vlyama vya Ushirika, ambapo Timu hiyo imefanikiwa kurudisha mali mbalimbali vikiwemo viwanja.
majengo, vipuri pamoja na nyumba ambazo zilikuwa mali halali za Vyama hivyo.

Vongozi wa Vyama vya Ushirika vilivyorejeshewa mali wanatakiwa kuzitunza ili zisiweze kurudi tena
mikononi mwa watu binafsi, Pamoja na kuhakikisha wanaushirika wananufaika na mali zao, Vilevile,
viongozi wa vyama vya ushirika wahakikisha mali zilizorejeshwa zinatumika kwa manufaa ya
wanaushirika na wakulima kwa ujumla ambao ndio wamiliki.

Timu ya Uchunguzi imebainisha kuwa waliohusika kufilisi mali za wanaushirika ni viongozi na watendaji
wa vyama hivyo, ambao baadaye walijimilikisha wenyewe na kuwaacha hoi wanachamaTunaamini

hatua za kisheria zitaendelea kuchukuliwa dhidiya viongozi hao na wengine watakaojihusisha na kuviibia
Vyama vya Ushirika.

Mali za Vyama vya Ushirika Lazima zirudi, hata kama waliochukua walishaondoka kwenye madaraka,
kama wako Tanzania hii na wako hai, lazima warudishe mali za wanachama. Serikali itaendelea
kuwafuatilia waliochujumu Vyama vya Ushirika mahali popote walipo na kurudisha mali hizo kwa
wanachama, ili kuwarejeshea nguvu ya kiuchumi wanaushirika kwa kuwa Ushirika ndio tegemeo kubwa

kwa maendeleo ya wakulima, wafugaji na wavuvi.
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SALAMU ZA PONGEZI

WIZARA YA KILIMO =
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA F
L TANZANIA (TCDC)
] I 1
Salamu za Pongezi

Mhe. Prof. Adolph F. Mkenda Mhe. Husein M. Bashe
Waziri wa Kilimo Naibu Waziri wa Kilimo

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC)
Tunaungana kuwa pongeza
Mhe. Prof. Adolph F. Mkenda, Kwa Kuteuliwa kuwa Waziri wa Kilimo
na Mhe. Husein M. Bashe, Kuwa Naibu Waziri wa Kilimo

“Ushirika— Pamoja Tujenge Uchumi”
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SALAMU ZA PONGEZI

WIZARA YA KILIMO
- TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA
Wy TANZANIA

SALAMU ZA PONGEZI

Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli Mhe. Samia Suluhu Hassan

Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) inapenda kumpongeza Rais, Mhe.
Dkt. John Pombe Magufuli na Makamu wa Rais, Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa
ushindi na kuweza kutetea kiti cha Urais katika Uchaguzi Mkuu uliofanyika Oktoba
2020.

TCDC inawahakikishia ushirikiano wa dhati katika kuunga mkono juhudi za
mageuzi ya kiuchumi yanayolenga kukuza maendeleo jumuishi ya Taifa letu.

Ujasiri, dhamira ya kweli na utumishi uliotukuka wa Dkt. Magufuli na Mama Samia
Hassan katika kutanguliza maslahi ya Taifa vimenufaisha Watanzania wengi katika
kipindi cha miaka mitano ya mwanzo.

Ushirika-Pamoja Tujenge Uchumi Wenye Nguvu Zaidi
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WAZIRI MKUU APOKEA TAARIFA YA UFUATILIAJIWA
MWENENDO WA VYAMA VIKUU VYA
USHIRIKA VYA NCU, KNCU NA SHIRECU

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa akipokea Taarifa ya Ufuatiliaji wa Mwenendo wa
Vyama Vikuu vya Ushirika vya NCU, KNCU na SHIRECU kutoka kwa Kiongozi wa Timu Maalum
ya Uchunguzi aliyoiunda, Asangye Bangu

aziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kasim Majaliwa, Novemba 30, 2020

\/\/alipokea Taarifa ya utuatiliaji wa mwenendo wa vyama vya ushirika vya NCU (1984) Ltd, KNCU
(1984) Ltd na SHIRECU (1984) Ltd kutoka kwa Timu maalum ya uchunguzi aliyoiunda.

Katika hafla hiyo, Waziri Mkuu amewataka viongozi wa vyama vya ushirika nchini wabadilike na wawe na
weledi ili kurejesha heshima ya ushirika nchini. "Viongozi wa ushirika ni lazima tubadilike. Nyie mliopewa
dhamana kwenye vyama vikuu hivi vitatu vya KNCU, NYANZA na SHIRECU lazima mbadilike, nyie
mmepewa dhamana ya kuwasaidia Watanzania wenzetu wanyonge wanaolima ekari moja, mbili au tatu,"
amesisitiza Waziri Mkuu Majaliwa.

Mapema akiwasilisha taarifa hiyo mbele ya Waziri Mkuu, Kiongozi wa Timu hiyo maalum, Asangye Bangu,
alisema Timu hiyo imefanikiwa kurejesha mali 60 za ushirika zenye thamani ya Shilingi bilioni 68.98. Mali
hizo zinajumuisha majengo, viwanja, magari na mitambo ya machine, hazikuwa mikononi mwa vyama
hivi vitatu lakini sasa zimerudishwa kwenye vyama hivyo.
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SERIKALI YAREJESHA MALI ZA BILIONI 61

KWA VYAMA VIKUU VYA USHIRIKA

erikaliya Awamu ya Tano imefanikiwa kurejesha mali za vyama vikuu vya ushirika Nyanza, Geita na
Simiyu zenye thamani ya Shilingi Bilioni 61 zilizokuwa zikimilikiwa kinyume cha utaratibu.
Akikabidhi hati 37 kwa wenyeviti wa vyama vya Nyanza (NCU), Geita (GCU) na Simiyu (SIMCU)

hiyo ni utekelezaji wa maagizo ya Mhe. Rais. Dkt.John Pombe Magufuli aliyoyatoa mwezi Agosti mwaka
2016.

“Leo nimekabidhi hati miliki 37 zinazojumuisha ardhi, majengo na mitambo yenye thamani ya shilingi
Bilioni 61 zilizoporwa kinyemela na watu kutoka vyama vya ushirika Nyanza, Geita na Simiyu ambao ndio
walikuwa wamiliki halali” alisema Kusaya.

Kusaya aliongeza kusema kazi hiyo ya kufuatilia na kurejesha maliimefanywa na Timu Maalum iliyoundwa
na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa mwaka 2016 baada ya agizo la Rais Magufuli alipofanya ziara mkoani
Mwanza kuwa mali zote za Chama Kikuu cha Ushirika Nyanza zifuatiliwe na kurejeshwa toka kwa
waliozimiliki kinyume cha utaratibu.

Ili kuhakikisha wanaushirika wananufaika na mali zao Katibu Mkuu Kusaya ametoa maagizo kwa viongozi
wa vyama vya ushirika nchini kuwa kurejeshwa kwa mali hizo zitumike kwa manufaa ya wakulima ambao
ndio wamiliki.

* i L i o, W .‘
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Bw. Gerald Kusaya akikabidhi hati za NCU kwa Mwenyekiti wa

NCU Mkoani Mwanza, Benjamin Mikomangwa, wakati wa Makabidhiano ya Mali zilizokuwa
zimechukuliwa na watu binafsi bila kufuata utaratibu
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Pili, Mrajis wa Ushirika nchini ahakikishe mali zilizorejeshwa zinakuwa salama na kuwa asitokee kiongozi
yeyote atakayefanya ubadhirifu.

Tatu, kwa watu wote ambao bado wanamiliki zilizokuwa mali za ushirika kinyume cha utaratibu
wazirejeshe mara moja kwa serikali kabla hatua za kisheria hazijachukuliwa kupitia Timu Maalum ya
Waziri Mkuu.

“Nyanza kuna jengo lipo Nansio Ukerewe linaitwa Pamba Hostel imebainika mkataba wake na Saad
Songolo ulikiukwa. Tunataka lirudishwe Serikalini, hivyo Mkuu wa Mkoa wa Mwanza tunaomba uruhusu
vyombo vya dola vifanye kazi yake ili mali hii ya wakulima irejeshwe” alisema Kusaya.
Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa Mwanza John Mongela ametoa pongezi kwa Rais Dkt. John Pombe
Magufuli na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa kwa uthubutu wao na uzalendo wa kutaka mali zote za
wanashirika zilizochukuliwa kinyemela kurejeshwa kwa wamiliki ambao ni wakulima.

Mongela alisisitiza kuwa mkoa wa Mwanza tangu agizo lilipotolewa viwanja vya Furahisha tarehe 11 Agosti,
2016 umeshirikiana na Timu Maalum ya Waziri Mkuu kwenye ufuatiliaji na hatimaye kufanikiwa leo
kurejesha mali hizi 27 za chama kikuu cha Nyanza na zingine za Simiyu na Geita.

“Leo tunamshukuru Rais Dkt. John Pombe Magufuli kwa kuwajali wakulima, wafugaji na wavuvi wa nchi
hii hata kuagiza uchunguzi wa mali zao zilizoporwa na wajanja wachache kwenye ushirika” alisisitiza
Mongela

Katika hatua nyingine Mkuu wa mkoa wa Mwanza, Mhe. John Mongela, alimpongeza Mwenyekiti wa
kwanza wa Timu Maalum ya Waziri Mkuu ambaye sasa ni Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Gerald Kusaya kwa

kazi nzuri ya kufuatilia urejeshwaji mali hizo kazi iliyokamilisha na timu ya pili chini ya Asangye Bangu.
Aidha, Mongela ametoa onyo kwa Viongozi wa Nyanza Cooperative Union kuwa wasimamie vizuri mali hizi
ili zisije tena kuuzwa kwa watu kinyume cha utaratibu na kuwa sasa Nyanza inatakiwa kuwa na Mtendaji
Mkuu mwenye weledi na ujuzi wa kusimamia ushirika.

L
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Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Bw. Gerald Kusaya akikabidhi hati za mali za SHIRECU kwa
Mwenyekiti wa SHIRECU Mkoa wa Shinyanga Bw. Lems Kulwa Jishanga, wakati wa
Makabidhiano ya Mali zilizokuwa zimechukuliwa na watu binafsi bila kufuata utaratibu
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Mongela ameiomba wizara ya kilimo ifanye kaziya
kuhakikisha vyama vikuu vya ushirika vinapata na
kuajili mameneja wakuu wenye weledi, taaluma,
ujuzi na uadilifu kuongoza ushirika ili vijiendeshe
kibiashara badala ya kutumia uzoefu usio na tija.

Akiwasilisha taarifa Mwenyekiti wa Timu Maalum
ya Waziri Mkuu Asangye Bangu alisema mali hizo
zilizorejeshwa ni sehemu ya zoezi endelevu la

kufuatilia watu wote waliojimilikisha au kuuziwa

zilizokuwa mali za ushirika kinyume cha utaratibu.

Bangu alitaja mali zilizorejeshwa kwa vyama vikuu
vya ushirika Nyanza kuwa ni 27, Geita 9 na Simiyu
2 zikiwamo viwanja, majengo na mitambo na

kuwa timu yake inaendelea kufuatilia mali zingine
kwenye wvyama hivi na vingine ikiwemo
Kilimanjaro (KNCU) Shinyanga (Shirecu) na
maeneo mengine.

Akitoa shukrai kwa niaba ya wanaushirika nchini
Mrajis wa Ushirika Dkt. Benson Ndiege alisema
kurudishwa kwa mali za ushirika kutasaidia
kufufua na kuimarisha utendaji kazi wa vyama vya
ushirika nchini.

Dkt. Ndiege alisema atahakikisha — mali
zilizorejeshwa  zinatumika kwa manufaa va
wakulima ili ziwasaidie kuondokana na umasikini

wa kipato.

SERIKALI IMEDHAMIRIA KUIMARISHA

BENKI YA USHIRIKA NCHINI

Serikali ya Awamu ya Tano imedhamiria kuimarisha Benki ya Ushirika Kilimanjaro (Kilimanjaro
Cooperative Bank Ltd - KCBL) kwa lengo la kuwaletea maendeleo ya kweli Watanzania na kuwapunguzia
umaskini. Benki ya Ushirika Kilimanjaro (Kilimanjaro Cooperative Bank Ltd - KCBL) iliyozinduliwa rasmi
Oktoba 19, 2020 baada ya Mkataba wa Makubaliano na CRDB Bank PLC ambayo imefanya Uwekezaji wa

b
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Shilingi bilioni Saba (7) kuimarisha utendaji wa Benki ya Ushirika.

L -

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL), Dkt. Gervas Machimu, na
Mwenyeki wa Benki ya CRDB, Ally Laay, wakionyesha Mkataba wa
Uwekezaji kati ya CRDB Bank na KCBL.
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Dhamira ya kuimarisha Benki ya ushirika
imetolewa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo,
Bw. Gerald Kusaya alipofungua Kongamano la
Uwekezaji kwenye Benki ya Ushirika Kilimanjaro
(KCBL) lililofanyika Jijini Dodoma.

Amesema Serikali ya awamu vya tano,
inayoongozwa na Mh. Dk. John Joseph Pombe
Magufuri - Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, imedhamiria kwa dhati kuleta
maendeleo ya kweli kwa watanzania na
kuwapunguzia umaskini. Hivyo, kuimarishwa kwa
KCBL kutasaidia Serikali kufikia azima yake ikiwa
ni pamoja na kuimarisha huduma za jamii na
kuwaongezea kipato kupitia huduma za kifedha
zitakazotolewa na KCBL kwa wananchi.

“Serikali ya awamu ya tano inatambua umuhimu
wa Ushirika nchini na ndio maana inaendelea
kuweka mikakati mbalimbali ya kuimarisha

shughuli za ushirika nchini ikiwemo kuchukua
hatua kwa wote wanaobainika kutumia vibaya
mamlaka yao pamoja na kufanya ubadhirifu
kwenye Vyama vya Ushirika nchini,” amesema Bw.
Kusaya.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo amesema kuwa
kuimarika kwa Benki ya KCBL kutatoa fursa kwa
Vyama vya Ushirika pamoja na wananchi kwa
ujumla kupata huduma za Kifedha kwa karibu
zaidi. Amewahamasisha wanaushirika wote
pamoja na wadau mbalimbali kutumia fursa hiiya
uwepo wa KCBL kwa lengo la kuimarisha
upatikanaji wa huduma za kifedha nchini.
“Serikali kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania pamoja na Benki Kuu ya Tanzania,
vitaendelea kutoa ushirikiano wa karibu kwenye
Benki hii na kuhakikisha Benki inasimama na
kutoa huduma zinazokusudiwa,” amesema
Katibu Mkuu.

VIWANDA VYA USHIRIKA VYYAONGEZA BEI YA PAMBA

KUMNUFAISHA MKULIMA

Katika msimu wa 2020/2021 chama Kikuu cha Ushirika cha KACU ltd kiliweza kununua jumla ya kilo
2,273,663 za pamba zenye thamani ya sh 2,049,347,370/= za wakulima kutoka Halmashauri za Ushetu,
Msalala, Kahama mji, Nyang'wale na kishapu kwa wastani wa bei ya sh. 900/= kwa kilo. Chama cha KACU
kilikuwa kinanunua kwa bei nzuri ukilinganisha na makampuni binafsi, hivyo kuongeza bei kwa mkulima.
Wakati makampuni binafsi walipokuwa wakinunua shilingi 810/= kwa kilo, chama kilinunua shilingi 850/=
kwa kilo na pale ambapo makampuni binafsi yalianza kununua shilingi 850/= kwa kilo, chama kilianza
kununua kwa shilingi 900/=, hali kadhali makampuni yalipoanza kununua shilingi 900/= kwa kilo, chama

kilifikia mpaka shilingi 950/=.

Chama Kikuu cha Ushirika Chato - CCU ltd kilinunua jumla ya kilo 4,312,680 za pamba kwa bei ya wastani
wa sh 900/= kwa kilo zikiwa na thamani ya sh. 3,881,412,000/= kutoka katika Halmashauri za Chato,

Biharamulo, Geita na Muleba.
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Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Mhe. Zainab Tellack
(kulia) wakiwa na Viongozi wengine kwenye uzinduzi wa Kiwanda cha kuchakata pamba cha KACU -
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Serikali kupitia Wizara ya Kilimo iliazimia kufufua
viwanda vinavyomilikiwa na vyama vya ushirika
nchini. Katika kutekeleza azma hii Wizara ya
Kilimo Kupitia Tume ya Maendeleo ya Ushirika
nchini (TCDC) kwa kushirikiana na Benki ya Kilimo
(TADB) ilifanya tathmini ya viwanda 28 wvya
kuchakata pamba ambavyo vilikuwa vimesinzia
kwa muda mrefu. Baada ya tathmini hiyo,
viwanda vitatu vya KACU, CCU na MBCU
vilionekana kuweza kukarabatiwa kwa haraka na
kuanza kuchakata pamba msimu 2020/2021.
Aidha, hadi msimu kumalizika ni viwanda viwili
ndiyo viliweza kuwashwa na kuchakata pamba;
navyo ni kiwanda cha Kahama Cooperative Union
ltd (KACU) na Chato Cooperative Union ltd (CCU).
Kiwanda cha Mbogwe Cooperative Union |[td
kilishindikana ~ kuwawashwa  kutokana na
kuchelewa kwa mchakato wa kuchukuwa mkopo
kutoka benki.

Chama cha Ushirika cha KACU ltd kiliweza
kukopeshwa jumla ya sh. 4,650,959,543/= kutoka
benki ya kilimo (TADB) ambapo kati ya fedha hizi,
sh. 600,000,000/=ilikuwa ni kwa ajili ya kulipa deni
TIB na sh.4, 050,959,543/= kwa ajili ya ununuzi wa
pamba, uchakata pamoja na gharama za
uendeshaji shughuli za kiwanda.

Aidha, hadi kufikia mwisho mwa msimu jumla ya
sh.3,186,767,658/=tu ndio zilizotumika kwa ajiliya
zoezi zima la ununuzi, uchakaji na usimamizi.
Hadi sasa chama kimefanikiwa kurejeshwa
mkopo wote ambao ulichukuliwa kwa ajili ya
shughuli za kiwanda pamoja na riba.

Hadi kufikia sasa, chama kimechakata pamba
yote ambayo ilikuwa imenunua na kupata robota
4,671 za pamba nyuzi zenye uzito wa kilo 853,362
na mbegu za pamba kilo 1,321,080.

Mapato yatokanayo na mauzo ya pamba nyuzi
pamoja na mbegu za pamba ni sh 3,369,252,439,

Zoezi la uchakatajiwa wa pamba umekamilika na
kwa sasa hakuna shughuli za kiwanda
zinazoendelea kutokana na hakuna mali ghafi za
kuchakata.

Chama cha Ushirika cha CCU ltd kiliweza
kuchukuwa mkopo wa sh. 4,464,680,730/= kwa
ajili ya ununuzi wa pamba, ukarabati wa mitambo
na Gharama za usimamizi zoezi zima la msimu.
Hadi kufikia 24-12-2020 chama kimeweza
kurejeshwa sh. 4,120,000,000/= baki ya mkopo
bila riba ya 12% ni sh. 344,680,730/=. Aidha,
chama kitamaliza kurejesha mkopo wake pale
ambapo kitakuwa kimemaliza shughuli za

uchakataji na mauzo. Hivi sasa uchakataji bado
unaendelea.

Hadi  kufikia tarehe  24-12-2020 chama
kimechakata jumla kilo 3,947,185 na kuzalisha
robota 8,345 ya pamba nyuzi yakiwa na uzito wa
kilo 1,510,445 na pia mbegu za pamba
zilizozalishwa ni kilo 2,369,980. Uchakataji bado
unaendelea ambapo bado kilo 365,495 za pamba
kumalizika.

Hadi kufikia tarehe 24-12-2020 jumla ya mauzo ya
pamba nyuzi na mbegu za pamba vyalifikia
sh.5,437,208,685/= Ambapo bei ya wastani kwa
pamba nyuzi ikiwa ni sh 3,100/= kwa kilo na
wastani wa bei kwa mbegu za pamba ikiwa ni sh
550/= kwa kilo. NB: Jumla ya mapato tarajiwa
baada ya kuuza bidhaa zote ni sh. 6,502,675,633/=,
hivyo chama kina uhakika wa kupata faida kubwa
baada ya malipo yote kukamilika ikizingatiwa

tayari wamelipa mkopo kwa asilimia zaidi ya 95.

Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 'Io
TOLEO 4/ OKTOBA - DESEMBA, 2020



USHIRIKA AFYA - BIMA YA AFYA INAYOMLENGA

KUMNUFAISHA MKULIMA

Serikali ya Awamu ya Tano iliwaelekeza Viongozi wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (National Health
Insurance Fund - NHIF) pamoja na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (The Tanzania Cooperative
Development Commission - TCDC) kukaa kwa pamoja na kusanifu bidhaa ya bima ya afya ambayo
ingewafaa wakulima wa mazao matano ya kimkakati kwa kuanzia.

Mnamo mwaka 2018 NHIF na TCDC walikuja na bidhaa ya bima ya afya iitwayo Ushirika Afya. Bidhaa hiyo
ilizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Kassim Majaliwa,
katika Wilaya ya Kahama Mkoa wa Shinyanga. Ujio wa bidhaa ya Ushirika Afya ni sehemu ya jitihada za
Serikali kutekeleza Mpango wa Afya kwa Wote (Universal Health Coverage —~UHC). Ili mkulima aweze
kujiunga na Ushirika Afya lazima awe mkulima wa moja wapo ya mazao matano ya kimkakati lakini pia
shuruti awe ni mwanachama hai na mwaminifu wa chama cha msingi cha ushirika wa kilimo na masoko
(AMCOS) kinachojihusisha na ukusanyaji na uuzaji wa mazao hayo.

Mwanachama wa chama cha ushirika anatakiwa kulipia kiasi cha Shilingi 76,800/- kwa mwaka kwaajili ya
kupata huduma za matibabu yeye binafsi katika Hospitali za ngazi zote hapa nchini pasipo kuhitaji
kuandkiwa rufaa. Aidha, mwanachama huyo anakuwa na nafasi moja ya kumuingiza mwenza wake
(mke/mume wa ndoa), na nafasi nne za kuwaingiza wanawe walio chini ya umri wa miaka 18 au wazazi
wake au wa mwenza wake. Gharama za kumuingiza mwenza wake au wazazi ni Shilingi 76,800/- kwa kila

mmoja na kwa watoto ni Shilingi 50,400/-.

Afisa Ushirika wa Wilaya ya Magu, Richard Majalla anaelezea kazi ya urajisishaji wa wanachama wa vyama
vya msingi vya ushirika wa pamba katika Wilaya ya Magu. Baada ya uzinduzi wa bidhaa ya Ushirika Afya
kule Wilayani Kahama, wadau wakuu wa Ushirika Afya ambao ni NHIF, TCDC, Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Chama Kikuu cha Ushirika cha Nyanza - NCU (1984) Ltd kwa mkoa wa

Mwanza walielekezwa kufanya uelimishaji na uhamasishaji kwa wanachama wa vyama vya msingi vya
ushirika wa pamba kupitia mikutano mikuu na mijumuiko mingine ya wanaushirika hao.
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Katika awamu hiyo matarajio yalikuwa ni kwamba mwanaushirika akishaelimishwa kuhusu umuhimu wa
kujiunga na Ushirika Afya, angeridhia kukatwa fedha za kugharamia huduma hiyo wakati wa mauzo ya
pamba ili fedha hizo zilipwe na chama chake cha msingi kwa NHIF na wao NHIF ndipo wamwingize
kwenye huduma ya Ushirika Afya.

“Kwakuwa viongozi wakuu wa Serikali wanafahamu fika umuhimu wa wakulima hao kuwa na uhakika wa
kupata matibabu bora ili wawe na afya njema, walielekeza NHIF kutafuta namna mbadala ya kuwezesha
kufanikisha azma ya Serikali ya kuwahakikishia wakulima wanapatiwa matibatu bora na ya uhakika. Hiyo
ikawalazimu NHIF kutafuta na kushawishi Asasi za kifedha kukwasisha mpango huo wa Serikali. Ushawishi
huo ukawezesha kuipata TPB ambayo imekubali kukwasisha mpango wa majaribio wa Ushirika Afya,
anasema Majala.

Mkoani Mwanza Wadau watatu kwa maana ya NHIF, TPB na NCU (1984) Ltd wameingia kwenye Randama
ambapo TPB watakwasisha urajisishwaji wa wanachama wa vyama vya msingi vya ushirika wa mazao

matano ya kimkakati kwa kuwakopesha fedha zisizotozwa riba kwaajili ya kulipia gharama za kujiunga na
Ushirika Afya kwa mwanachama wa chama cha ushirika mwenza wake na wategemezi wengine wanne.
Mkopo huo utakuwa kati ya Sh. 355,200/- hadi Sh. 460,800/- kwa mwaka kutegemeana na aina ya
wategemezi ambao mwanachama wa Ushirika Afya atawaunganisha pamoja naye kama ilivyoelezwa

katika mchanganuo ufuatao: Endapo mwanachama ataamua kujisajili yeye, mwenza wake na wanawe
wanne wenye umri wa chini ya miaka kumi na minane (18) atakopeshwa kiasi cha Sh. 355,200/-; na

Endapo mwanachama ataamua kujisajili yeye, mwenza wake na wazazi wake na wa mwenza wake
atakopeshwa kiasi cha Sh. 460,800/-.

Mpango huu wa majaribio wilayani Magu umelenga kuwaonyesha wakulima wa mazao ya kimkakati
thamaniya bima ya afya kwa wale ambao watatokea kufikwa na maradhi katika kipindi cha mwaka mmoja

ili wawe rejea kwa wakulima wengine na hivyo kuongeza hamasa na utayari wa wakulima kujiunga na
kuchangia bima ya afya. Uhamasishaji ulifanyika kwenye vyama vya msingi kumi katika Wilaya ya Magu na

kulenga kurajisiwanachama mia tano (500). Vyama hivyo ni Bugatu AMCOS Ltd, Busangi AMCOS Ltd, Ipililo
AMCOS Ltd, Mahaha AMCOS Ltd, Ndagalu AMCOS Ltd, Ng’haya AMCOS Ltd, Nhobola AMCOS Ltd, Nsobu
AMCOS Ltd, Kabila AMCOS Ltd na Mwamagoli AMCOS Ltd.

MIFUMO YA KUWEZESHA UPATIKANJI WA FEDHA KWA

VYAMA VYA USHIRIKA WA NYUMBA

Mifuko ya ujenzi wa Nyumba za gharama nafuu ni njia inayotumika sana katika Mataifa mengi Duniani

kuwezesha Vyama vya Ushirika wa Nyumba kuwa na fedha kwa ajili ya ujenzi wa Nyumba za gaharama
nafuu. Sehemu nyingine mfumo huu huitwa Mifuko ya Ushirikiano (Solidarity Funds).

Uanzishaji wa Mifuko ya Ujenzi wa Nyumba za Gharama Nafuu

Mifuko ya ujenzi wa gaharama nafuu inaanzishwa kupitia Vyama vya ushirika wa nyumba ambavyo
vimeandikishwa kwa mujibu wa sheria ya Vyama vya Ushirika. Kwa ujumla Vyama vya Ushirika wa Nyumba
hutumika katika nchi mbalimbali ili kuwezesha wananchi wa kipato cha chini na cha kati waweze kumiliki
nyumba. Bidhaa zinazoweza kutolewa katika vyama hivi hutegemea zaidi mahitaji ya wanachama na jamii
kwa ujumla, uwezo wa chama kifedha, haliya uchumi unatoa fursa zinazowezesha chama kutoa huduma
bora na kwa wakati kwa wanachama wake.
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Moja ya Nyumba za Ushirika wa nyumba Muungano, Chamazi - Dar es Salaam

-
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Bidhaa na huduma zinazoweza kutolewa na Vyama vya Ushirika wa Nyumba ni kama vile: kUJenga
nyumba za wanachama za kuishi; nyumba za kupangisha; kuwapa wanachama wake mikopo ya vifaa vya
ujenzi kama vile saruji, mabati na mbao, ambapo wanachama wanaweza kuwa wanalipa kidogo kidogo
kwa muda maalumu na kwa kufuata utaratibu waliojiwekea; kutoa mikopo ya kuwezesha wanachama
wake kununua nyumba ambazo tayari zimekamilika; kusaidia wanachama kupata mikopo kwa ununuzi
wa viwanja vya ujenzi wa nyumba; kutoa mikopo ya ukarabati wa nyumba; na kutoa mikopo ya ujenzi wa
miundombinu ya nyumba kama vile kuweka umeme, maji na kuboresha mfumo wa maji taka. Ili chama
kiweze kutoa huduma kwa ufanisi, inabidi kiweze kuwa na fedha za kutosha. Hivyo, mfumo mmojawapo
ni kuwa na Mfuko wa ujenzi wa Nyumba za gharama nafuu.

Lengo la Mifuko ya Ujenzi wa Nyumba za Gharama Nafuu
Lengo kuu la mifuko ya ujenzi wa nyumba za gharama nafuu ni kuwa na mfumo endelevu wa kifedha
wenye kuhakikisha uwepo wa fedha na kuhamasisha uendelezaji wa nyumba za gharama nafuu kwa kwa
wananchi wa kipato cha chini kupitia asasi ambazo zitaanzishwa na kusimamiwa na wananchi wenyewe.
Asasi hizo ni Vyama vya ushirika wa nyumba au vyama vya ujenzi.

Mifuko ya Ujenzi wa Nyumba za Gharama Nafuu inayoweza kuanzishwa itakuwa na madhumuni
yafuatavyo:
a) Kuwezesha wananchi ambao ni wanachama wa Vlyama vya Ushirika wa Nyumba kuwa na fedha za

kukidhi gharama za kukunua viwanja, kulipia gharama za upimaji na, umilikishwaji;

b) Kuwezesha upatikanaji wa fedha na kuwezesha utoaji wa mikopo ya nyumba kwa wanachama kwa
ajili ya nyumba za makazi;

c) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi, vifaa na zana za ujenzi kwa ajili ya ujenzi wa nyumba kwa kununua
vifaa vya ujenzi kwa pamoja ili kupunguza gharama za ujenzi;

d) Kuwezesha Vyama vya Ushirika wa Nyumba kuwa na dhamana zenye kuwezesha Vyama hivyo
kukopesheka ili kupata mikopo ya nyumba kutoka kwenye taasisi za fedha; na

e) Kufanya shughuli nyingine zote kama itakavyoidhinishwa katika madhumuni ya miongozo ya
uendeshaji wa mifuko hiyo au masharti ya Vyama vya Ushirika wa Nyumba.
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Vyanzo vya Fedha za Mifuko ya Ujenzi wa Nyumba

Vyanzo vya fedha za Mifuko ya Ujenzi wa Nyumba za Gharama Nafuu zitatokana na Akiba za wanachama

katika mifuko, ambapo Vyama vyenyewe kupitia mikutano mikuu vitaweka utaratibu wa kiasi cha akiba

ambayo itatakiwa kuchangiwa na wanachama katika mifuko hiyo kwa kila mwezi au muda wowote kwa

kadri itakavyopangwa. Vlyanzo vingine vya fedha za Mifuko ni Mikopo na misaada mbalimbali; na Ziada

itakayopatikana na kuidhinishwa iweze kuingizwa kwenye mifuko kwa idhini ya Mikutano mikuu.

Usimamizi wa Mifuko

Bodi za Uongozi zitakuwa ndivyo vyombo vya usimamizi wa mifuko hiyo na ikiwezekana zinaweza

kukasimu madaraka yake kwa kamati maalum za uendeshaji wa mifuko hiyo kama ikionekana kuna haja

ya kufanya hivyo.

Uendeshaji wa Mifuko

Ili kuleta ufanisi katika uendeshaji wa mifuko ya ujenzi wa nyumba za gaharama nafuu, kila chama cha

Ushirika wa Nyumba kitatakiwa kutayarisha Mwongozo wa uendeshaji wa mfuko, ambapo pamoja na

mambo mengine mambo yafuatayo yataainishwa:

i.  Sifazawajumbe wa mifuko;

ii. Majukumu ya Kamati za Usimamizi wa Mifuko;

iii. Taratibu za uendeshaji wa Akaunti maalum za mifuko;

iv. Taratibu za uwekaji wa akiba kwa ajaili ya ujenzi wa myumba;

v. Taratibu za uombaji wa mikopo, upitishaji na utoaji wa mikopo. Hii ni pamoja na masuala ya
mikataba ya mikopo na utoaji wa fedha kwa wanachama;

vi. Dhamana za mikopo inayotolewa;

vii. Ufuatiliaji wa shughuli za nyumba zinazoombewa mikopo;

viii. Tengo la mikopo mibaya;

iXx. Hesabu za mifuko na taratibu za ukaguzi wa hesabu za fedha;

X. Utoaji wa taarifa za mwaka za maendeleo ya mifuko; na

xi. Mipaka ya mifuko.Mwandishi wa makala hii ni Bw. Bahati J. Rukiko, Afisa Programu Mwandamizi

kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU).

TARATIBU ZA UINGIAJI WA MIKATABA

KATIKA VYAMA VYA USHIRIKA

Kwa mujibu wa Sera ya Maendeleo ya Ushirika ya mwaka 2002, Ushirika ni muungano wa watu waliojiunga
pamoja kwa hiari kwa madhumuniya kufanikisha mahitaji yao, kwa kuanzisha na kumiliki chombo chao
kidemokrasia na kuchangia mtaji unaohitajika kwa usawa na kukubali kuyakabili matatizo na kupata
manufaa kutokana na shughuli zao ambazo hushiriki kikamilifu.

Kifungu cha 35 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 kinaeleza kuwa Chama cha Ushirika
ni taasisi yenye hadhiya Kisheria (Legal Entity) ambayo inaweza kuingia mikataba, kushtaki au kushtakiwa
kwa mujibu wa Sheria. Kimsingi Vyama vya Ushirika vinapaswa kufuata taratibu za uingiwaji wa mikataba
kama zilivyoainishwa katika Sheria mbalimbali za nchi ikiwemo Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya
Mwaka 2013 na Kanuni zake za Mwaka 2015, Sheria ya Mikataba sura ya 345 ya Mwaka 2002, Masharti ya
Chama pamoja na Miongozo mbalimbali inayotolewa na Ofisi ya Mrajis kwa mujibu wa Sheria ya Vlyama
vya Ushirika.

Mikataba inayoingiwa na Vlyama vya Ushirika

Pamoja na ukweli kwamba kuna aina nyingi za mikataba inayoingiwa na Vyama vya Ushirika kuna aina
tatu za mikataba huingiwa zaidi na Vyama vya Ushirika, aina hizo ni: (i) Mikataba ya Bidhaa (Goods)
inayohusisha zaidi ununuzi wa Pembejeo kama vile Mbolea, Madawa na Vifungashio; (ii) Mikataba ya

Huduma (Services) hususan huduma za Mafunzo, Elimu,TEHAMA na Ukusanyaji Madeni; na (iii) Mikataba
ya ujenzi na ukarabati wa majengo ikiwemo Maghala na Ofisi za Vyama vya Ushirika.
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Kwa kuzingatia aina tatwa hapo juu, taratibu za uingiwaji wa mikataba katika Vyama vya Ushirika
zimegawanyika katika makundi makuu mawili kama ifuatavyo;

(i)Taratibu za Kiushirika
Taratibu hizi zinazingatia Sheria na Kanuni za Vlyama vya Ushirika, Masharti ya Vyama pamoja na Miongozo

mbalimbali inayotolewa na Ofisi ya Mrajis. Taratibu hizi zinaelekeza pamoja na mambo mengine kwamba;
ili Chama kiingie Mkataba ni lazima kwanza kipate idhini ya Wanachama wake kupitia Mkutano Mkuu.
Baada ya kupata ridhaa ya Mkutano Mkuu, Chama ninapaswa kuwasilisha rasimu na nyaraka za mkataba
husika katika Ofisi ya Mrajis kwa ajili ya kupitiwa (vetting) na kupata kibali cha kuingia mkataba tajwa.
Nyaraka za mkataba zinazohitajika kwa ajili ya kupitiwa ni pamoja na rasimu ya mkataba wenyewe,
Muhtasari wa Mkutano Mkuu na kikao cha Bodi husika na nyaraka za mchakato wa zabuni kama
uliofanyika.

Aidha taratibu hizo zinaelekeza mikataba yenye thamani ya chini ya kiasi cha shilingi milioni mia tano
(500,000,000) itapitiwa na kupewa kibali katika ngazi ya Mrajis Msaidizi wa Mkoa husika na mikataba

inayozidi kiasi cha shilingi milioni mia tano (500,000,000) itapitiwa na kupewa kibali katika ngazi ya Mrajis
Taifa.

(ii) Taratibu za Kimkataba

Ili mkataba uweze kukamilika ni lazima taratibu za Sheria ya Mkataba (The Law of Contract Act) sura ya 345
(2002) zizingatiwe pia, taratibu hizo ni pamoja na kuwepo kwa Makubaliano (Agreement) na masharti ya
makubaliano (Terms and Conditions) kulingana na aina ya mkataba husika. Aidha ni lazima pia Chama
cha Ushirika kiwe na uwezo Kisheria wa kuingia mkataba husika kwa mujibu wa sheria za nchi kulingana
na aina ya mkataba.

Hitimisho.

Pamoja na kuanishwa kwa taratibu tajwa hapo juu Vyama vingi vinaingia mikataba bila kufuata taratibu za
Kiushirika na zile za kimkataba hali inayopelekea migogoro mingi ya Kisheria ikiwemo kesi Mahakamani
na hata kusababisha hasara kwa Vyama. Hivyo basi Vyama vyote vya Ushirika pamoja na Wadau
wanaoingia mikataba na Vyama hivyo wanapaswa kuzingatia taratibu zilizoainishwa ili kuepuka
migorogoro na kuwa na mikataba yenye tija kwa Maslahi ya Vyama, Wanachama na Wadau kwa ujumla.

VIONGOZI WA USHIRIKA MKOANI KAGERA

WAPEWA MAFUNZO

Elimu kwa Wakulima imeelezwa kuwa ni njia ya kuleta chachu kwa Ushirika hapa nchini ili kuwainua na
kufikia lengo lililokusudiwa.

Akifunga mafunzo kwa Viongozi wa Vyama vya Msingi vya Ushirika kutoka Wilaya za Kyerwa na Karagwe
yaliyoandaliwa na Chama Kikuu cha Ushirika Karagwe na Kyerwa KDCU LTD kwa kushirikiana na Chuo
Kikuu Cha Ushirika Moshi, Mkuu wa Mkoa wa Kagera Mh. Brigedia Michael Gaguti amewataka washiriki wa
mafunzo hayo kuzingatia na kuitumia elimu waliyoipata kuhakikisha inaleta tija na kuondoa kero kwa
wakulima.

Aidha mkuu huyo wa mkoa wa Kagera alitumia fursa hiyo kuwapongeza Viongozi wa vyama Vikuu mkoani
humo (KDCU LTD na KCU) Kwa kufanya kazi vizuri ya ukusanyaji wa Kahawa kwa msimu wa mwaka

2020/21 na kuongeza kuwa ndani ya miaka mitatu ukusanyaji wa kahawa umetoka tani elfu Hamsini
(50,000) hadi kufikia tani elfu sabini na nne (74,000) lengo ikiwa nikukusanya tani laki moja za maganda.
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Mhe. Michael Gaguti ametoa onyo kwa mtu au kundi la watu ambao wamekuwa na fikira za kutaka
kuvuruga na kusambaratisha Ushirika katika mkoa wa Kagera kuwa atachukuliwa hatua kali na vyombo
vya dola. “nasisitiza kuwa kama kuna watu wana mawazo hayo, ni bora watafute kazi nyingine za kufanya
au wajiunge na Ushirika.

Mkuu huyo wa Mkoa alionesha masikitiko yake hasa pale kila msimu wa kahawa unapokaribia kuanza
kunapojitokeza watu wenye lengo la kuhujumu juhudi za serikali katika kuhakikisha Ushirika unasimama
na kuwaletea wakulima maendeleo na hasa kupitia kilimo cha Kahawa,” alisema Mkuu wa Mkoa

Sanjari na hayo Mhe. Michael Gaguti amezindua na kugawa Pikipiki 18 kwa maafisa Ugani zilizotolewa na
Chama Kikuu Cha Ushirika Karagwe na Kyerwa (KDCU LTD). Akitoa taarifa kwa mgeni rasmi Meneja Mkuu
wa Chama hicho cha(KDCU LTD) Bw. Oscar Dominick amesema kuwa lengo kubwa ni kumfikiwa mkulima

wa Kahawa ili kuboresha na kuhamasisha kilimo chenye tija na kufikia lengo la ukusanyaji wa tani laki
moja za Kahawa ya maganda mkoani humo.
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zilizotol na Chama Klkuu Cha Ushirika Karagwe na Kyerwa (KDCU LTD) Mkoani Kagera i
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MASWALI NA MAJIBU KUHUSU MIKUTANO MIKUU

YA WANACHAMA WA VYAMA VYA USHIRIKA

1. Zipi ni ngazi za maamuzi katika vyama vya ushirika?
l.) Menejimenti

Il.) Kamati

1) Bodi

IV.) Mkutano Mkuu

2. Je, nini umuhimu wa mikutano mikuu katika vyama vya ushirika?
Mikutano Mikuu ya Wanachama katika Vyama vya Ushirika ndio yenye Mamlaka ya mwisho kwenye
Chama cha Ushirika. Hivyo, maamuzi makuu yote yanayohusu uendeshaji na usimamizi wa Chama cha
Ushirika hufanyika kwenye Mikutano Mikuu.

3. Kuna aina zipi za Mikutano Mikuu katika Vyama vya Ushirika?

l.) Mkutano Mkuu wa mwaka

I1.) Mkutano Mkuu wa kawaida

1) Mkutano Maalum

4. Nani anapaswa kushiriki Mikutano Mikuu ya Ushirika?

l.) Kwenye Chama cha Msingi Wajumbe ni wanachama wote ila Sheria inaruhusu kwa Vyama vyenye
Wanachama wengi kuwa na mikutano ya uwakilishi.

Il.) Kwenye Vyama Vikuu wajumbe wawakilishi kutoka kwenye vyama wanachama.

IIl.) Wanufaika wa Chama cha Ushirika (mfano wakulima) wanaweza kuhudhuria kwenye Mkutano Mkuu
lakini hawaruhusiwi kushiriki, kuchangia wala kutoa maamuzi katika Mikutano.

5. Agenda za Mikutano Mikuu ni zipi?

Baadhi ya agenda zinazojadiliwa kwenye mikutano mikuu ni pamoja na:

.) Kuchagua, kusimamisha au kufukuza wajumbe wa Bodi

II.) Kupokea taarifa ya ukaguzi mahesabu ya Chama

I1.) Kuidhinisha mgao wa faida kwa Wanachama

IV.) Kuidhinisha kiwango cha Honoraria kwa Wajumbe wa Bodi na Watumishi wa kujitolea

V.) Kupokea na kujadili Taarifa ya Bodi

VI.) Kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali za Chama kwa kuzingatia masharti ya Chama husika
VII.) Kupokea au kufukuza wanachama

VIIL.) Kupitisha bajeti ya mapato, matumizi na ukomo wa madeni

IX.) Kupitisha marekebisho ya masharti, kupitisha Sera, Kanuni na Miongozo mbalimbaliya Chama
X.) Kuteua mkaguzi wa nje
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USHIRIKA UNAJENGWA NA VIONGOZI

WALIO TAYARI KUJITOLEA

Viongozi wa Vyama vya Ushirika nchini wametakiwa kuwa tayari kujitolea na kuacha kuingia kwenye
uongozi kwa kuangalia maslahi yao binafsi na badala yake wanahitajika viongozi waadilifu na wenye
maono ya kusimamia mali za wanachama kwa maendeleo ya wote.

Wito huo umetolewa na Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini, Charles Malunde, kwenye Mkutano
Mkuu wa 17 wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo KAWOSA Ltd (Karagwe Women SACCOS)
uliofanyika Novemba 11, 2020 Mjini Kayanga, Karagwe - Kagera.

“Ushirika unajengwa na Viongozi walio tayari kujitolea hivyo kama kuna kiongozi anayeonekana kuingia
kwa kuangalia maslahi yake binafsi hafai kuchaguliwa kuingia katika Viongozi wapya wanaowahitajika

sasa,” amesema Naibu Mrajis.

Naibu Mrajis Charles Malunde akieleza jambo wakati wa Mkutano Mkuu wa
Wanachama wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo KAWOSA Ltd (Karagwe Women SACCOS)

| *

Bw. Malunde amezitaka Kamati za Usaili ambazo zinashirikisha vyombo vya Usalama, kuhakikisha kuwa
Wagombea watakaoletwa kwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu kupigiwa kura wawe wanaojulikana kwa
uadilifu na uaminifu ili kuvifanya vyama viendele mbele.

“Viongozi watakaochaguliwa wanapaswa kufahamu kuwa wamepewa dhamana na wanachama wenzao
katika kuendesha chama chao. Hivyo, wanapaswa kuhakikisha kuwa chama kinaendeshwa kwa kufuata
Sheria, Kanuni na Masharti ya Chama,” amesema Naibu Mrajis.

Viongozi wanapaswa wafahamu kuwa mwanachama anahitaji kuona matunda ya ushirika wake na si
vinginevyo na kwamba chama cha ushirika si sehemu ya kwenda kuchuma mali na kisha kuondoka,
kikiachwa chama kikiwa hoi. Tabia hii ya kizamani na isiyofaa haina nafasi tena katika Serikali hii ya

Awamu ya Tano.
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Aidha, wanachama wanapaswa kufahamu kuwa iwapo wataona mambo hayaendi vizuri wana nafasi ya
kuitisha Mkutano Mkuu Maalum kwa mujibu wa Masharti ya chama chao na kuchukua hatua ya kuiondoa
Bodi kama itaenda kinyume na Sheria ya Vyama vya Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za

2015, Masharti na Sera za Chama chao.

“Imejengeka mazoea, inapofikia wakati Vyama vya Ushirika vinaposhindwa kufanya vizuri lawama
zinaelekezwa kwa Serikali wakati wasimamizi nambari moja ni wanachama wenyewe. Hili linapaswa
lizingatiwe ili kuweza kuepuka migogoro isiyokuwa na maana katika Vyama vya Ushirika,” amesema Bw.
Malunde.

Aidha, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoani Kagera, Godfrey Mpepo, amewataka Viongozi wa
Vyama vya Ushirika Mkoa wa Kagera watakaochaguliwa kuwa waadilifu na wenye uwezo wa kusimamia
mali na rasilimali za Vyama vyao kwa kujali maslahi ya Wanachama na Jamii kwa ujumla.

“Baada ya kuchaguliwa viongozi wa Ushirika wanatakiwa kuweka malengo ya muda mfupi na mrefu
watakayotekeleza ili kuleta tija kwenye Vyama. Malengo hayo ni pamoja na kuhakikisha kwamba uandishi
na utunzaji wa hesabu za vyama unapewa kipaumbele ili kuwezesha upatikanaji wa Hati Safi wa taarifa za
ukaguzi wa COASCO,” amesema Mpepo.

Viongozi wa Ushirika wameaswa kuweka nidhamu ya matumizi ya fedha za chama kwa mujibu wa bajeti
zao zilizopitishwa na Wanachama kwenye Mikutano na kuidhinishwa na Mrajis kwa lengo la kujenga

Vlyama imara na vyenye nguvu vinavyojitegemea kiuchumi.

Akisoma Taarifa yake kwenye Mkutano Mkuu, Mwenyekiti wa KAWOSA, Safina Mrisho, amesema chama
hicho kimepata mafanikio makubwa tangu kianzishwe ambapo chama kilianza na Wanachama 70 na
baada ya miaka 14, kuna Wanachama sasa 3,587; Akiba za Wanachama zimeongezeka kutoka Shilingi
3,133,000 mwaka 2006 hadi Shilingi 717,359,230 mwaka 2020; Kwa mwaka 2006 hisa zilikuwa Shilingi
696,000 na kwa sasa ni Shilingi 293,363,395; na Amana kwa Mwaka 2006 Wanachama walikuwa hawaweki
na sasa kuna amana Shilingi 119,425,263.

'H I

Baadhi ya Wanachama wa Chama cha Ushirika wa Akiba na
Mikopo KAWOSA Ltd (Karagwe Women SACCOS)
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Meneja wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo KAWOSA Ltd
(Karagwe Women SACCOS) Golieth Elias akisoma taarifa ya

Chama hicho wakati wa Mkutano Mkuu wa Wanachama 1 .
SR

Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
TOLEO 4/ OKTOBA - DESEMBA, 2020

MADIWANI WAPIGWA MSASA DHANA YA USHIRIKA

Ofisi ya Mrajis Msaidizi wa
Vyama vya Ushirika mkoa
wa Iringa kwa
kushirikiana na Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU) tawi la lIringa
wametoa Mafunzo kwa
Waheshimiwa Madiwani
wa Wilaya ya Mufindi
kuhusu Dhana ya
Ushirika.Mafunzo
yaliyofanyika wakati wa
Semina elekezi  kwa
Waheshimiwa Madiwani
wa Wilaya ya Mufindi
mkoani Iringa.

"Ushirika tumepata fursa ya kutoa Elimu juu ya Dhana ya Ushirika kwenye semina zinaendelea za

George, Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoani Iringa. Katika hatua nyingine mkoani Ruvuma
kumetolewa Mafunzo ya Dhana ya Ushirika na Majukumu ya Waheshimiwa Madiwani katika kuimarisha
Ushirika katika mkoa huo. Mafunzo yaliyofanyika kupitia Mikutano ya Mabaraza ya Kuapisha Madiwani
inayoendelea katika Halmashauri nane (8) za mkoa wa Ruvuma.

20




Mafunzo yanatolewa na Mrajis Msaidizi wa Vyama vya Ushirika mkoa wa Ruvuma, Bumi Masuba na
Mkufunzi kutoka Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi tawi la Ruvuma, Evaristo Mwamhanga.

Miongoni mwa masuala yaliyoelekezwa katika mafunzo hayo ni pamoja na Misingi ya Ushirika Kimataifa
ikiwemo Uanachama wa hiari, demokrasia, Ushiriki wa wanachama katika shughuli za Kiuchumi, Uhuru
na kujitegemea na Elimu, mafunzo na taarifa, Ushirikiano miongoni mwa Vyama vya Ushirika pamoja na
kuijali Jamii.

Madiwani wapya waliochaguliwa baada ya uchaguzi Mkuu wakiwa katika
Mafunzo ya Ushirika Mkoani Ruvuma

i
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA

Anuani ya Simu: “Ushirika” Mtaa wa Kuu,
Simu: +255 26- 23 22456 S.L.P. 201,
Telefax: +255 26 - 23 21973 DODOMA.

B.Pepe: ushirika@ushirika.go.tz
Tovuti: www.ushirika.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

VYAMA VYA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO (SACCOS) VYATAKIWA
KUFUNGA HESABU KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA
31,2020

Mwaka wa Fedha wa Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) unaanzia Mwezi Januari na
kuisha Mwezi Desemba kila mwaka. Mara baada ya kupita kwa muda huo, Mrajis wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Dkt. Benson Ndiege, amezitaka
SACCOS zote kuhakikisha zinafunga Hesabu zake za Mwaka husika kwa kuzingatia matakwa ya kifungu
cha 55(2) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 na kanuni ya 55 ya Kanuni za Vyama vya
Ushirika za Mwaka 2015 na kutakiwa kuziwasilisha kwa Mkaguzi wa Nje (Shirika la Ukaguzi na Usimamizi

wa Vyama vya Ushirika - COASCO).

Katika kutekeleza matakwa haya ya Sheria na Kanuni, Mrajis amewaelekeza Viongozi wa SACCOS nchini
kuhakikisha wanafunga Hesabu za Mwaka 2020 mapema na kuziwasilisha kwa Wakaguzi wa Nje ndani ya
Mwezi wa Januari 2021, ili hesabu hizo ziweze kukaguliwa na kurudishwa kwao mapema.

Viongozi wa SACCOS wanapaswa kujibu hoja zote zilizotolewa na zitakazotolewa na Wakaguzi ili
kuondokana na uwepo wa Hati Zisizoridhisha pamoja na Hati Chafu. Chama kitakachoshindwa kujibu
hoja husika na kupata Hati Chafu, Viongozi na Watendaji wake watapaswa kuwajibika kwa kuzingatia
matakwa ya Kifungu cha 55(13) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika, kanuni ya 85(g) ya Kanuni za Huduma
Ndogo za Fedha (SACCOS) za Mwaka 2019.

Ofisi ya Mrajis katika ngazi ya Taifa na katika mikoa yote itafuatilia utekelezaji wa maelekezo haya kwa
karibu na kuchukua hatua stahiki kwa wote watakaobainika kwenda kinyume na maelekezo haya na
kushindwa kutekeleza matakwa ya Sheria na Kanuni zake kama zinavyoelekeza.

Aidha, Mrajis amewakumbusha na kuwahimiza viongozi wa SACCOS nchini kuhakikisha wanaomba
Leseni kwa wakati ili kuepuka usumbufu na adhabu zinazoweza kutolewa kwao iwapo watashindwa
kuomba na kupata leseni kwa wakati katika kipindi cha mpito kilichotolewa na Serilikali. Hesabu
zilizokaguliwa na Mkaguzi wa Nje zinatakiwa kutumika katika zoezi la kuomba Leseni kwa SACCOS,
ambazo hazijaomba leseni hadi kufikia tarehe ya Taarifa hii.
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ELIMU YA USHIRIKA IWAFIKIE WANACHAMA

WOTE - NAIBU MRAJIS

Naibu Mrajis wa Vyama vya Ushirika Nchini, Collins
Nyakunga ametoa wito kwa Vyama vya Ushirika
kuhakikisha kuwa vinatoa elimu ya Ushirika kwa

Wanachama wao kwa Mujibu wa Sheria ya Vyama
vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013.

Wito huo umetolewa wakati akifungua mafunzo
kwa Wajumbe wa Bodi mbalimbali za Vyama vya
Ushirika wanachama na Wadau wa Shirikisho la
Vyama vya Ushirika nchini (TFC) Desemba 10, 2020
Jijini Dodoma.

Naibu Mrajis amesema ni muhimu elimu ya Ushirika
kuwafikia Wanachama wa Vyama vya Ushirika ili
kuwawezesha kuwa na uelewa mpana wa masuala
yanayofanyika  katika Vyama vyao. Hivyo
amewataka viongozi wa Ushirika waliokuwa katika
mafunzo hayo kuhakikisha mambo muhimu Naibu Mrajis Collins Nyakunga akitoa Salamu za
watakayojifunza katika mafunzo hayo Ushirika wakati wa Mkutano Mkuu wa Shirikisho la

wanayafikisha kwa wanachama wao.

Vyama vya Ushirika, Jijini Dodoma

“Viongozi mna wajibu wa kuwaandaa wengine kuwa Viongozi kwa kuhakikisha kuwa Wanachama wenu
wanapata elimu ya Ushirika; elimu ya Ushirika si ya viongozi tu bali ni kwaajili ya Wanachama wote

kwakuwa hii ni hakiyao ya Msingi ya Kiushirika,” alisisitiza Naibu Mrajis

Aidha, Bw. Nyakunga ametumia fursa hiyo kuwakumbusha Viongozi wa Ushirika kuendelea kutenga
Fedha kutoka kwenye mapato ya ndani ya Vyama kwaajili ya kutoa elimu kwa Wanachama, Wajumbe wa

Bodi, Viongozi na Watendaji kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika.

Baadhiya Masuala muhimu yaliyoko katika mafunzo hayo ni pamoja na kuzingatia Sheria ya Vyama vya
Ushirika, Dhanaya Ushirika, Utawala Bora, Wajibu wa Viongozi wa Vyama vya Ushirika, elimu ya Biashara,
masuala ya Rushwa pamoja na mengine yatakayoongeza tija na ufanisi kwenye Vyama.

Akizungumza katika mafunzo hayo, Mwenyekiti wa Shirikisho, Theresia Chitumbi amesema Mafunzo
hayo yamelenga kuongeza uelewa wa Ushirika kwa Wanaushirika na ametoa rai kwa Vyama vya Ushirika
kuendelea kujiunga na Shirikisho hilo ili kuwa na Sauti ya pamoja katika Vyama vya Ushirika.

Akieleza mikakati inayoendelea kutekelezwa na Shirikisho hilo Chitumbi ameeleza kuwa Shirikisho liko
katika jitihada za kuunga mkono juhudi za Serikali za kuimarisha na kuendeleza Sekta ya Viwanda.
Ambapo Shirikisho lipo katika hatua za awali za mikakati ya kuanzisha Kiwanda cha Vifungashio vya

Magunia pamoja na Kiwanda cha Mbolea.

Mwenyekiti wa TFC amesema kuwa Mafunzo hayo yatafuatiwa na Mkutano Mkuu wa 25 wa Shirikisho
hilo uliofanyika Desemba 11, 2020 Jijini Dodoma. Mkutano uliojumuisha Wajumbe, Viongozi,
Wanachama na Wadau mbalimbali wa Ushirika kwaajili ya kujadili masuala na taarifa mbalimbali za

Shirikisho hilo ili kupanga mikakati na mipango ya mbele ya Shirikisho hilo.
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ELIMU YA FEDHA KUIMARISHA

USHIRIKA NCHINI

Elimu ya Fedha imetajwa kuwa moja ya
nyenzo muhimu katika kuimarisha na
kuendeleza Ushirika kwa lengo la kuunga
mkono jitihada za Serikali za kuondoa
umaskini na kuinua uchumi wa Wananchi.

Hayo yamesemwa na Mgeni rasmi Katibu
Tawala wa Mkoa wa Kagera Prof. Faustine
Kamuzora wakati wa Sherehe zilizofanyika
Bukoba Mkoani Kagera kukabidhi Vyeti kwa
Wahitimu wa Programu za mafunzo vya
Uongozi na Usimamizi pamoja na Utunzaji wa
Hesabu za Vlyama vya Ushirika kwa njia ya
masafa. Mafunzo yaliyokuwa yakitolewa na
kuratibiwa na Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU) kwa viongozi wa Vyama vya Ushirika
wa mikoa ya Kagera, Tabora, Geita na Simiyu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera Prof. Faustine Kamuzora
Aki katika Sherehe hizo Prof. K akikabidhi Cheti kwa mhitimu mafunzo ya Ushirika, Zaituni Dotto.
lolnigee! lXeldle ) 'ere S NIAQ IO, amlflzora Katikati ni Mrajis wa Vyama vya Ushirika, Dkt. Benson Ndiege
amewataka Wahitimu hao ambao wengi wao e e e e R R L R Rty L L
ni Viongozi wa Vyama vya Ushirika kutumia
elimu waliyopata katika kusimamia Vyama vya Ushirika kwa weledi ili kulinda maslahi ya Wanachama
wa Ushirika. Akisisitiza suala la Viongozi hao kutumia elimu ya fedha waliyopata kuongeza na kubuni

mbinu mbalimbali za kuongeza vipato kwa Vyama vyao vya Ushirika wanavyosimamia.

“Hakikisheni mnaendelea kuitumia elimu ya Fedha mliyoipata kwaajili ya kuimarisha na kuongeza
mapato ya Vyama vya Ushirika na elimu hiyo mkawashirikishe Wanachama katika Vyama vyenu vya
Ushirika” alisema Prof. Kamuzora

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Dkt. Benson Ndiege
katika hotuba yake amewataka Viongozi waliopata mafunzo ya Ushirika kwenda kuleta mabadiliko
chanya katika Vlyama wanavyosimamia, akisisitiza utendaji utakaondoa changamoto za ubadhilifu na

Hati zisizoridhisha ambazo zimekuwa zikijitokeza mara kwa mara.

“Moja ya sababu ambazo zimekuwa zikileta changamoto katika Sekta ya Ushirika ni watendaji na
Viongozi kutokuwa na uelewa sahihi wa namna bora ya utunzaji wa hesabu na Kumbukumbu za Vyama
vya Ushirika, niimani yangu mafunzo haya yanakwenda kuongeza ufanisi na Hati safi kwa Vyama vyetu,”
alisema Mrajis

Aidha, Mrajis ametoa wito kwa Wanawake wengi kushiriki nafasi mbalimbali za Uongozi wa Vyama vya
Ushirika hususani wakati huu ambao Vyama vingi vya Ushirika vinakwenda kufanya Uchaguzi wa nafasi
za Uongozi ikiwemo Wajumbe wa Bodi, Mameneja na Watendaji wengine.

Mrajis Ndiege pia aliwataka Warajis Wasaidizi wa Mikoa kwa kushirikiana na Maafisa Ushirika wa Wilaya
katika Mikoa mingine kuendelea na jitihada za kujiendeleza kimaarifa hususani katika masuala ya
Uandishi mzuri wa Vitabu vya Ushirika mara baada ya msimu wa mazao ili kuondokana na dosari

mbalimbali zinazoleta taswira hasi kwa Sekta ya Ushirika.
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Kwa upande wake Mkuu wa Chuo cha Ushirika
Moshi (MoCU) Prof. Alfred Sife alieleza kuwa
mafunzo hayo awaliyalikuwa yakifanyika kwa njia
ya Posta, ambapo hivi sasa kutokana na
maendeleo ya kiteknolojia mafunzo ya Ushirika
yanafanyika kwa masafa. Mkuu huyo alifafanua
kuwa utoaji huo wa elimu ni miongoni mwa
mikakati ya Chuo hicho katika kuhakikisha wigo
wa upatikanaji wa elimu unaongezeka na Vlyama
vya Ushirika vinakuwa imara zaidi kwa

kuwafikishia mafunzo mahali walipo.

Baadhi ya masuala yaliyotajwa kuwa ni sehemu
ya mafunzo hayo ni pamoja uelewa wa dhana ya
Ushirika, Misingi ya Ushirika, Uongozi wa Asasi za

Ushirika, Kanuni za Utunzaji wa Mahesabu ya
) _ o

Ushirika, uchanganuzi wa Ushirika wa mazao,
utunzaji Kumbukumbu pamoja na mada
nyingine zenye kuongeza tija ya utendaji wa

Vyama vya Ushirika.

Katika Sherehe hiyo jumla ya Viongozi 120
wamehitimu mafunzo hayo vya Ushirika na
kukabidhiwa Vyeti wvya kumaliza mafunzo.
Akisoma risala kwa niaba ya Wahitimu Mjumbe
wa Bodi KDCU Bw. Fidolin Kasenene ameshukuru
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi pamoja na Wadau
wa Ushirika waliofanikisha mafunzo hayo, huku
akiomba mafunzo kama hayo yawe endelevu ili
kuongeza ufanisi na usimamizi bora wa Vyama
vya Ushirika nchini.

Baadhi ya Wahitimu wa Mafunzo ya Ushirika ya Uongozi na Usimamizi pamoja na
Utunzaji wa Hesabu za Vyama vya Ushirika kwa njia ya masafa mara baada ya kupokea Vyeti vyao

Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo
TANESCO kimeanza mchakato wa shughuli za
ujenzi wa jengo la ofisi baada ya kukamilika kwa
taratibu za kuhamisha hati ya kiwanja kutoka
Chama cha Ushirika wa Nyumba Mwenge (MHCS)
kuja TANESCO SACCOS. Akisoma Taarifa yake
kwenye Mkutano Mkuu uliofanyika kwa siku mbili

tarehe 14 - 15 Novemba, 2020 Jijini Dar Es
Salaam, Mwenyekiti wa TANESCO SACCOS,
Somoe Nguhwe amesema chama kimempata
Mshauri  Mwelekezi wa mradi wa ujenzi
(Consultant) ambaye ameanza kazi kwa kuandaa
michoro na kuandaa nyaraka za kumpata mjenzi
(Contractor).

25 Jarida la Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania
TOLEO 4/ OKTOBA - DESEMBA, 2020




l ﬁ‘ P |‘.'-
. Baadhiya
VESCO SACCOS wa

Mrajis wa Vyama vya Ushirika na Mtendaji Mkuu
wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Dkt. Benson
Ndiege, amewapongeza viongozi wa TANESCO
SACCOS kwa hatua ya kuanza taratibu za ujenzi
wa jengo la ofisi.

“Nichukue nafasi hii kuwasihi viongozi kuendelea
na mchakato wa utekelezaji wa mradi huo wa
ujenzi aa jengo la ofisi, ili kukuza taswira ya
Chama na kuokoa gharama zinazoingiwa na
Chama kulipa kodi ya pango,” amesema Dkt.
Ndiege. Hata hivyo, Dkt. Ndiege amesema kuwa
ujenzi huo lazima uzingatie maslahi vya
wanachama na kutowafanya wanachama kukosa
mikopo kwa kisingizio cha kujenga. Pia ujenzi
huo ufuate kikamilifu sheria na miongozo ya
manunuzi na uwekezaji kwenye vyama vya
ushirika.

Mrajis amekipongeza Chama cha Ushirika wa
Akiba na Mikopo TANESCO kwa kuwa kati ya
vyama vichache vilivyoweza kupata Hati Safi na
kudhihirisha kuwa chama hicho kimeendelea

kutano Mkuu wa Chama cha Ushirika
Jai ilia mada mbalimbali zilizofanyika Jijini Dar es Salaam

kusimamia mali za wanachama kwa uaminifu.

Dkt. Ndiege amewapongeza viongozi na
wanachama wa TANESCO SACCOS kwa hatua
madhubuti wanayoichukua ya uwekezaji katika

taasisi za ndani ya Sekta kwa maana uwekezaji
katika ya Benki wa Ushirika (KCBL).

“Niwahakikishie kwamba serikali kupitia Benki
Kuu (BoT) na Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC) imejipanga kusimamia benki hii muhimu
kwa wanaushirika na watanzania kwa ujumla.
Niwahakikishie hii ni fursa muhimu sana ya
uwekezaji,” amesema Dkt. Ndiege.

Mkutano Mkuu wa TANESCO SACCOS kwa mwaka
huu ni wa uchaguzi ambapo Wajumbe
watachagua viongozi ambao watasimamia
Chama kwa kipindi cha miaka mitatu. Dkt. Ndiege
amewaasa wajumbe wa Mkutano Mkuu kuwa
makini kuhakikisha kuwa wanachagua viongozi
mahiri  ambao  wataendeleza  kazi  nzuri
iliyofanywa na Uongozi unaomaliza muda wao.
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“Uongozi wa Chama ndiyo Dira kwa maendeleo
ya Chama kwani kama uongozi ukiwa legelege
uwezekano wa kuua Chama ni mkubwa kwani
wanachama watakosa imani. Hivyo kabla ya
kuchagua hakikisha unatafakari usichague kwa
ushabiki,” amesema Mrajis.

Kwa kuzingatia utendaji mzuri wa Bodi iliyo
maliza kazi yake, na Kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013, Kifungu
cha 137 kinampa Mrajis mamlaka ya kuteua
mjumbe / wajumbe wa Bodi ambao ataona
wanafaa kushika nafasi ya ujumbe huo kwa
maslahi ya umma na chama kwa ujumla.

Kwa kuzingatia mamlaka haya aliyonayo Mrajis,
amemteua Bi. Somoe Nguhwe ambaye atakuwa
sehemu ya Bodi ya TANESCO SACCOS kwa lengo
la kuimarisha utendaji kazi, ubora wa huduma
pamoja na kuendelea kuimarisha Sekta vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo nchini na nje ya
nchi. Aidha, Lengo kubwa ni kuendeleza
ushirikiano kwenye taasisi zetu za Ushirika nchini
(SCCULT) pamoja na ushirikiano wa nje ya nchi
(ACCOSCA na WOCCU).

Bi. Somoe Nguhwe amekuwa mwanachama
mwenye uzoefu mkubwa na amesomea na
kufanya kazi za masuala ya ushirika kwa kipindi
kirefu tangu Mwaka 1984. Mwanachama huyu
amekuwa na uzoefu kwenye nafasi ya uongozi na
utendaji kazi kwenye SACCOS tangu Mwaka 1981.

Dkt. Ndiege amesema kuwa Serikali kupitia Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania imedhamiria
kuimarisha utendaji kazi wa Vyama vya Ushirika
nchini ikiwa ni pamoja na kuendelea kuweka
taswira nzuri ya Ushirika kwa umma ili wananchi
wengi waweze kuvutiwa na kuendelea kutumia
huduma na bidhaa zinazotolewa na Vyama vya
Ushirika nchini.

WANAWAKE WAHAMASI

SHWA NAFASI ZA
UONGOZI WA USHIRIKA

Wito umetolewa kwa Wanawake kushiriki katika
nafasi za uongozi katika Vyama vya Ushirika

hususani Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS)
nchini pindi nafasi hizo zinapojitokeza.

Wito huo umetolewa na Naibu Mrajis wa Vyama
vya Ushirika nchini, Charles Malunde alipokuwa
akifungua Kongamano la Wanawake kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Vyama vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo. Maadhimisho
Oktoba 12, 2020 na kilele chake kilichokuwa
Oktoba 15, 2020 Jijini Arusha.

Naibu Mrajis amesema Ushirika nchini umekuwa
chachu ya maendeleo katika kuhakikisha kuwa
makundi ya watu wa kipato cha chini na maskini
katika jamii  wanakuwa na chombo cha
kuaminika cha kuwawezesha kufikia malengo
yao ya kiuchumi na kijamii.

Aliongeza kuwa licha vya ushirika nchini
kuendelea kushamiri katika sekta mbalimbali za
kiuchumi na Vyama kujiendesha kwa kufuata
Misingi ya Ushirika kimataifa bado kuna
changamoto katika sekta ya Ushirika katika
masuala yanayohusu jinsia na nafasi va
mwanamke katika uongozi wa vyama vya

Ushirika.

“Ushiriki wa wanawake katika sekta ya Ushirika
umekuwa kidogo sana hivyo hali hii ikiendelea
kuwa hivi itapelekea kutokuwa na uendelevu
katika shughuli za kiushirika katika miaka ijayo.
Kukosekana kwa chombo cha kitaifa cha
kuwaunganisha wanawake katika sekta va
Ushirika kunapelekea kukosa uwakilishi katika
anga za kimataifa na kukosa fursa za

kimaendeleo,” alisema Naibu Mrajis

Akifafanua suala la nafasi ya uongozi kwa
wanawake  Naibu huyo alisema  katika
kuhakikisha wanawake wanashiriki kikamilifu
katika shughuli za ushirika nchini.

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa kushirikiana
na wadau wengine itahakikisha  kuwa
uhamasishaji  unaendelea  kunafanyika ili
kuongeza ushiriki wa wanawake katika Vyama vya
Ushirika vikiwepo Vyama vya Ushirika wa Akiba
na Mikopo kwa kuwatengenezea mazingira rafiki
ikiwemo kuwa na chombo cha Kkitaifa
kitakachoratibu na kusimamia
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masuala ya Wanawake kwa kuwa na idara au
dawati la wanawake kwa kila chama cha ushirika
nchini.

Bw. Malunde alieleza Kongamano hilo kuwa
utayari na kujiamini kwa Wanawake wajasiriamali
katika kukopa nako ni sehemu ya changamoto
zilizopo katika Vyama vya Akiba na Mikopo.
Akitolea mfano Katika utafiti uliochapishwa na
shirika la kazi duniani (ILO) mwaka 2014
unaonyesha kuwa zaidi ya 80% ya maombi ya
mikopo ilitengwa kwa ajili ya wajasiriamalli

wanawake na 90% iliiva kwa ajili ya kuwapatia

wanawake, lakini ni  18% ya wanawake
wajasiriamali ndio walioomba mikopo hiyo na
28% walioomba katika taasisi nyinginezo za
kifedha.

“Takwimu zinaashiria kuwa sio tatizo la kuwepo
kwa fedha isipokuwa ni masuala mengine kama
vile riba na masharti magumu kama chanzo kikuu
cha wanawake kushindwa kukopa,” alieleza

Naibu Mrajis Malunde.

Makamu Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya Akiba na Mikopo (SCCULT), Bi. Somoe Nguhwe
akieleza jambo wakati wa Maadhimisho Kuelekea Siku ya Kimataifa ya Vyama vya Akiba na Mikopo Duniani, Jijini Arusha

Kwa Upande wake Makamu Mwenyekiti wa Muungano wa Vyama vya Akiba na Mikopo nchini (SCCULT)
Somoe Nguhwe katika Kongamano hilo amewataka Viongozi wanawake katika Vyama vya Akiba na
Mikopo kutumia nafasi zao za uongozi kuhamasisha, kutoa elimu na fursa za kuwaandaa wasichana
kuwa viongozi. Makamu huyo alisistiza kwamba ni muhimu Wanawake kuingia kwenye Uongozi kwani
nafasi ya Mwanamke kwenye jamii ni kubwa na muhimu hususani kama mlezi na msingi wa familia, Jamii

na Taifa kwa ujumla.
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