
 

 

 

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU SHERIA YA 

HUDUMA NDOGO ZA FEDHA KWENYE 

USIMAMIZI WA SACCOS NCHINI 

  

 

 

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA 

TANZANIA  (TCDC) 

“Ushirika – Pamoja  Tujenge Uchumi” 



(I) JE, SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA  

 IMETUNGWA LINI NA KWA LENGO GANI? 
 

Serikali ilitunga Sheria ya Huduma Ndogo za 

Fedha Na.10 ya mwaka 2018 mwezi Novemba 

2018 ili kusimamia biashara ya huduma ndogo 

za fedha na kuhamasisha ukuaji na uende-

lezaji wa Sekta hiyo.  
 

(II) JE, NI LINI SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA 

 FEDHA  ILIANZA KUFANYA KAZI RASMI? 
 

Sheria na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha 

zilitangazwa na Waziri mwenye dhamana ya Fedha 

kuanza kazi rasmi mnamo tarehe 01 Novemba 2019  
 

(III)  JE,  NI LINI KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA 

FEDHA ZILITANGAZWA KWENYE GAZETI LA 

SERIKALI? 

Kanuni zilitangazwa kwenye gazeti la Serikali   

mnamo tarehe 13 Septemba 2019 GN. Na.675  

 

 

 

  



(IV) JE, MTAJI WA  SACCOS ZENYE LESENI DA-

RAJA A NA B UNAANZIA KIASI GANI? 
 

 Kiwango cha chini cha mtaji kwa SACCOS 

 zenye leseni daraja A ni Tsh Milioni 10 na 

 leseni daraja B ni Tsh Milioni 200.  

 

(V) JE MTAJI WA SACCOS UNAJUMUISHA VITU 

GANI? NA KWANINI AKIBA NA AMANA ZA 

WANACHAMA HAZIHUSIKI KWENYE MTAJI? 

 

Mtaji wa SACCOS unajumuisha hisa za wanacha-

ma, matengo ya kisheria, limbikizo la ziada, faida 

ya mwaka husika, misaada na ruzuku isiyo na 

masharti ya kurejeshwa. Akiba na Amana hazihus-

iki kwenye mtaji kwa kuwa ni sehemu ya madeni 

chamani yanayodaiwa na wanachama kwenye 

chama. 

 

 

 

  



 

(VI) JE, KWANI SACCOS ZOTE ZINAPASWA KUPE-

WA LESENI KWA MUJIBU WA SHERIA YA 

HUDUMA NDOGO ZA FEDHA? 

SACCOS kama taasisi nyingine za fedha zinazotoa 

Huduma Ndogo za Fedha zinapaswa kusimamiwa 

kwa kuzingatia matakwa ya Sheria hiyo kwa lengo 

la kupunguza changamoto za utoaji wa huduma  

za fedha pamoja na kuimarisha utendaji kazi wa 

SACCOS nchini. 
 

(VII) JE, NI SHUGHULI GANI ZINAZORUHUSIWA 

KUTOLEWA NA SACCOS YENYE LESENI 

DARAJA A KWA MUJIBU WA SHERIA? 

 Kupokea hisa za uanachama na za hiari  

 Kupokea akiba na kutoa mikopo kwa 

wanachama wake. 

 Kufanya uwekezaji 

 Kufanya shughuli nyingine zitakazoidhin-

ishwa na Benki Kuu au Tume ya Maende-

leo ya Ushirika. 

 

 

  



 

(VIII) JE, NI SHUGHULI GANI ZINARUHUSIWA          

KUTOLEWA NA SACCOS YENYE LESENI DA-

RAJA B KWA  MUJIBU WA   SHERIA? 
 

 Shughuli zote zilizoruhusiwa kwa SACCOS 

zenye leseni daraja A;  

 Kupokea amana kutoka kwa wanachama wake 

 Kutoa mikopo shirikishi 

 Kutoa mikopo ya karadha 

 Huduma za uwakala wa bima ndogo 

 Uwakala wa benki,  

 Uwekezaji wa mitaji,  

 Kutoa kadi za malipo (debit card),  

 Kufungua maatawi na milango ya huduma na  

 Shughuli nyingine zitakazoidhinishwa na Benki 

Kuu au Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-

nia kama Mamlaka Kasimishwa 

 

  



 

(IX) JE, SACCOS ZINAPASWA  KUANZA KUOMBA 

LESENI ZA USIMAMIZI KIPINDI GANI? 

 SACCOS zote zinapaswa kuanza utaratibu wa 

kuomba leseni tangu mnamo tarehe 01 Novemba 

2019. Aidha, kwa SACCOS ambazo zimekuwa 

zikifanya kazi kabla ya kuanza kwa Sheria hii zime-

pewa muda wa mpito wa mwaka mmoja kuanzia 

tarehe 01 novemba 2019 hadi kufikia tarehe 31 Ok-

toba, 2020 ziwe zimeomba na kupata Leseni. Kwa 

SACCOS zinazoanza kazi zinapaswa kuhakikisha 

zinaomba na kupewa leseni kabla ya kuanza kufan-

ya biashara ya huduma Ndogo za fedha. 
 

X) JE, IWAPO SACCOS HAITAOMBA LESENI KWA 

MUJIBU WA SHERIA, ITACHUKULIWA HATUA 

GANI? 

Kwa mujibu wa Sheria, ni kosa kuendelea kutoa 

huduma ndogo za fedha pasipo kuwa na leseni ya 

usimamizi inayotolewa kwa mujibu wa Sheria hii, 

na iwapo itabainika, SACCOS husika itachukuliwa 

hatua kwa mujibu wa Sheria 

 

 

  



 

 

XI) JE, NI NYARAKA GANI ZINATAKIWA WAKATI 

WA KUOMBA LESENI DARAJA A? 

SACCOS inapaswa kuwasilisha nyaraka zifuatazo; 

i. Barua au fomu ya maombi 

ii. Masharti ya chama  

iii. Hati au cheti cha Usajili 

iv. Sera ya Mikopo  

v. Sera ya uwekezaji 

vi. Maazimio ya Mkutano Mkuu kuomba leseni  

vii. Uthibitisho kwamba SACCOS imeajiri Mkaguzi 

wa Ndani wa Hesabu au imeingia mkataba na 

mkaguzi wa ndani wa hesabu  

viii.  Mfumo wa Menejimenti ya Taarifa (MIS)  

ix.  Picha, nakala za vyeti, CV za Viongozi na 

watendaji wakuu wa chama. 

x. Uthibitisho wa malipo ya ada ya sh.100,000 kwa 

ajili ya maombi ya leseni daraja A  
 

 

 

 

  



XII) JE, NI NYARAKA GANI ZINATAKIWA WAKATI 

WA KUOMBA LESENI DARAJA B? 
 

SACCOS inapaswa kuwasilisha nyaraka zifuatazo; 

i. Nyaraka zote zinazotakiwa kwa ajili ya kuomba 

leseni daraja A. 

ii. Mpango wa Biashara wa miaka (3)  

iii. Sera za Rasilimali Watu, Akiba, Ukwasi, Fedha 

na Ukusanyaji Madeni.  

iv. Miongozo ya Udhibiti wa Ndani 

v. Ushahidi wa uwepo wa bima 

vi. Uthibitisho wa malipo ya ada ya sh.300,000 kwa 

ajili ya maombi ya leseni daraja A  
 

XIII) JE, LESENI ITAKUWA INAOMBWA NA KU-

TOLEWA KILA MWAKA? NA JE, ITAKUWA IKILI-

PIWA ADA YA LESENI KWA KILA MWAKA PIA? 

Leseni itatolewa mara moja tu na itadumu muda 

wote ambao SACCOS itakuwa inatoa huduma zake 

kwa wanachama kwa kuzingatia matakwa ya She-

ria. Leseni hiyo haitalipiwa ada yoyote ya mwaka  

husika. 

 

 

  



 

 

(XIV) NI SHUGHULI GANI HAZIRUHUSIWI           

KUTOLEWA NA SACCOS NCHINI? 
 

 Kuendesha akaunti ya hundi kwa wanachama, 

 Kupokea amana kwa wasio wanachama,  

 Kufanya biashara ya kubadilisha fedha za 

kigeni 

 Shughuli za biashara za nje,  

 Shughuli za udhamini,  

 Kutoa credit cards,  

 Kuhamisha fedha na kutoa oda za malipo  

 Shughuli nyingine itakayoainishwa na Benki 

Kuu au mamlaka kasimishwa. 

 

 

 

 

  



(XV)  Maombi ya leseni ya SACCOS               

  yatawasilishwaje? 

 

 Leseni zote zitatolewa na Mrajis wa Vyama vya 

Ushirika nchini Makao Makuu ya Tume. 

 

 Maombi yote ya leseni yataombwa kwa njia ya 

mtandao     (SACCOS License online Application 

System) 

 

 

 

 

  

Kwa maelezo zaidi: 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika, 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika  Tanzania (TCDC), 

S.L.P 201, 

DODOMA 

Tume ya maendeleo ya Ushirika Ushirika_tcdc @ushirika_tcdc 


