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DIBAJI
Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo ni miongoni mwa aina ya Vyama vya Ushirika ambavyo
vilianza kushamiri mwanzoni mwa miaka va [960. Vvama hivi vimekuwa vikisajiliwa na
kusimamiwa chini ya Sheria ya Vyama vya Ushirika iliyokuwepo kwa wakati huo ambazo zilipitia
katika mabadiliko mbalimbali. Vyama hivyo vilikuwa vikisajiliwa na kusimamiwa na Mrajis wa
Vvama vya Ushirika chini ya Idara ya Maendeleo ya Ushirika ambayo ilikuwa ikiwajibika chini ya

Wizara iliyokuwa na dhamana va Ushirika,

Vyama vya ushirika wa Akiba na Mikopo vimekuwa vikiongezeka kwa kasi katika maeneo ya mijini
na vijijini na kukusanya Akiba, Amana, Hisa na utoaji wa mikopo mikubwa pasipo kuzingatia
taratibu za taasisi za fedha pamoja na viwango vya ubora katika uendeshaji wake. Hali hii
imesababisha fedha za wanachama wa SACCOS kuwa kwenye hatari ya kupotea ikiwa ni pamoja na
uwezekano wa kuathiri sekta ya kifedha nchini, Sheria za Vyama vya Ushirika zilizokuwepe awali
pamoja na Sheria ya mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2004 hazikuweza kuanisha maeneo ya

kusimamia SACCOS hize kwa ukamilifu.

Usimamizi wa SACCOS, umekuwa na changamoto mbalimbali ambazo zimedhoofisha maendeleo
yake, zikiwemo kutokuwepo na usimamizi wakutosha, kutokuwepo na miongozo stahiki kwa ajili va
usimamizi, wajumbe wa bodi na watendaji kutokuwa na sifa na weledi wa uongozi na usimamizi wa
SACCOS. Aidha, SACCOS bila kuzingatia ukubwa wake zilikuwa zinatoa huduma/bidhaa
mbalimbali na kufungua matawi au kufanya shughuli za uwakala na mikopo shirikishi ambapo

baadhi ya SACCOS hizo hazikuwa na uwezo wa kuzisimamia ipasavyo.

Katika kuimarisha usimamizi wa SACCOS, Serikali imekuwa ikuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni
pamoja na Benki Kuu kutunga Kanuni za FICOS za mwaka 2005 kwa ajili ya kuzipatia leseni na
kuzisimamia SACCOS zenye mtaji uliozidi shilingi milioni mia nane (1zs 800,000,000) pamoja na
jitihada hizo, hakuna SACCOS iliyowahi kupatiwa leseni kutoka na na mkanganyiko wa baadhi ya
vipengele ikiwa ni pamoja na mtaji na umiliki wa hisa kati ya kanuni ya Vyama vya Ushirika na
Kanuni za FICOS. Aidha SACCOS zilizokuwa na sifa hazikuwa tayari kuomba leseni na

kusimamiwa na Benki Kuu.



[li kuweza kuhakikisha kuwa SACCOS hizi kubwa zinakuwa na usimamizi wa karibu kwania ya
kulinda fedha za wanachama (risk based supervision) ilionekana kuna haja ya kuziangalia kwa

undani na kutoa maoni juu ya usimamizi wake.

Kutokana na mabadiriko ya sekta za fedha na umuhimu wake nchini, ilionekena kuwa ipo haja ya
kuimarisha usimamizi wa SACCOS. lli kuhakikisha kuwa SACCOS zinasimamiwa na Mrajis wa
Vyama vya Ushirika utafiti ulifanyika na Washauri waelekezi walipendekeza kuwa iko haja ya kuwa
na Kanuni maalumu ya kusimamia SACCOS na kuzigawa katika Makundi mawili ili kuimarisha

usimarmizl.

Kwa kuzingatia changamoto hizo, pamoja na mambo mengine Serikali ilitunga Sheria ya Vyama vya
Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 ambayo imesababisha kutungwa kwa Kanuni maalum kwa ajili ya
uendeshaji na usimamizi wa SACCOS. Kanuni hizo zinampa mamlaka Mrajis kusajili na kusimamia
SACCOS na kuziweka katika makundi mawili tofauti ambayo ni SACCOS zisizo na Leseni na
SACCOS zenyel.eseni.

Mrajis ameandaa muongozo huu unaoainisha utaratibu, vigezo na masharti ya utoaji wa leseni kwa
SACCOS kwa kuzingatia Kanuni za SACCOS. Aidha mwongozo huu utawezesha uimarishaji wa

uendeshaji na usimamizi wa SACCOS zitakazopatiwa Leseni.

TITO'B. HAULE

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA

Julai, 2017




SHUKRANI

Kwa niaba ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwanjia
moja ama nyingine kwa walloshiriki katika maandalizi ya Mwongozo huu. Shukrani zangu
ziwaendee, Progarmu ya Uendelezaji wa Miundombinu va Masoko, Uongezaji Thamani Mazao na
Programme (FSP), Mtaalamu mwelekezi kutoka Baraza la Vyama vya Ushirika vya Akiba na
Mikopo Duniani (WOCCU), waliowezesha kuandaa rasmu va muongozo huu; Watalamu kutoka
Benki Kuu va Tanzania (B.o.T), Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), Shirika la Ukaguzi na
Usimamizi wa Vyvama vya Ushirtka (COASCO), Chama Kikuu cha Ushirika wa Akiba na Mikopo
(SCCULT), Wataalamu kutoka Tume ya Maendeleo ya Ushirika pamoja na wengine kwa namna

moja ama nyingine wamefanikisha kukamilika kwa mwongozo huu.
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1.0 UTANGULIZI
Taasisi ndogo za kifedha kwa sehemu kubwa nchini zinaundwa na Vyama vya Ushirika wa Akiba na

Mikopo-Savings and Credit Coopaertive society (SACCOS). Wananchi wengi wamekuwa na imani
na Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo na kuendelea kuvitumia kama njia muafaka va kukidhi
la wananchi wanaojiunga na ‘SACCOS’ ni la wenye vipato vya kati na chini ambalo limeweka
matarajio ma-ubwa katika vyama hivi. Mbali na changamoto ya soko huria. ushindani mkubwa
katika biashara va fedha pamoja na mtikisiko wa uchumi uliozikabili taasisi nyingi za kifedha
Duniani, bade *“SACCOS® zimeendelea kuwepo na kukidhi mahitaji ya wanachama wake. Hata
hivyo. SACCOS zinatakiwa kuboresha uendeshaji na usimamizi wa shughuli zake ili ziweze
kushindana na taasisi nyingine za kifedha katika kutoa huduma zilizo bora na kwa wakati kwa

wanachama wake.

Aidha, SACCOS nyingi nchini zinakabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo mitaji midogo,
idadi ndogo ya wanachama, uwekezaji mdogo katika hisa, Akiba na mikopo, uandishi na utunzaji
usioridhisha wa hesabu na kumbukumbu za Vyama, ukosefu wa viongozi na watendaji wenye
weledi, ubuniiu na uaminifu, ukivkwaji wa Sheria, Kanuni, Sera, miongozo na Masharti va Vyama.
Pia SACCOS zimeshindwa kuweka matengo na uwepo wa mikopo isiyorejesheshwa pamoja na

kutotumia mifumo mizuri ya kumbukumbu ikiwamo TEHAMA.

Matokee ya cnangamoto hizi yanatishia uhai na maendeleo endelevu ya Vyama na sekta nzima ya
fedha nchini. Katika kukabiliana na changamoto hizi, Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa
kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013, Kifungu cha 141(1) na
(3) imeandaa Kanuni za Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) za Mwaka 2014 kwa
kushirikisha wadau mbalimbali wa Vyama vya Ushirika nchini. Kanuni hizo za SACCOS
zimejielekeza katika kuimarisha Uendeshaji na Usimamizi wa SACCOS na kuboresha shughuli zake
kwa kuzingatia maeneo hatarishi Kanuni za SACCOS zinaondoa usimamizi wa SACCOS katika
mamlaka mbili tofauti zilizokuwepo mwanzoni (Benki Kuu ya Tanzania na Mrajis wa Vyama vya
Ushirika) na kuweka usimamizi wake katika mamlaka moja ambayo ni Tume ya maendeleo ya
ushirika. Aidhja, kanuni hizi zinafuta Kanuni mbili zilizokuwepo ambazo ni Kanuni va Vyama vyote

vya Ushirika jJa Mwaka 2004 (SACCOS zikiwemo) na Kanuni za taasisi za Kifedha za mwaka 2005




(FICOs regulations) iliyokuwa inasimamia SACCOS kubwa zenye mtaji wa zaidi ya Sh milioni mia
nane (Milioni 800).

Kanuni zimeainisha makundi mawili va SACCOS  kulingana na ukubwa na uwezo wake kimtaji.
uongozi na aina ya huduma zitolewazo na Vyama husika. Makundi hayo ni SACCOS zilizosajiliwa

na SACCOS zenye leseni.

Ofisi va Mrajis wa Vyama vya Ushirika ndiyo yenye mamlaka ya kutoa leseni kwa SACCOS zenye
sifa na vigezo, na itatoa Leseni kwa SACCOS zilizosajiliwa na ambazo zitakuwa na mtaji,
zinazotaka kutoa huduma/ bidhaa za ziada, zinazotaka kufungua matawi, na zinazotaka kutoa
mikopo shirikishi, mahitaji makubwa va mikopo, enco kubwa la uendeshaji wa shughuli za chama
pamoja na weledi wa viongozi na menejimenti ya chama. Vyama vitakavyopewa leseni vitahitaji
utaalam zaidi katika usimamizi na udhibiti wa shughuli za Vyama hivyo kutokana na hatari
zinazovikabili katika uendeshaji wa shughuli zake. Kutokana na umuhimu huo, Ofisi ya Mrajis wa
Vyama vya Ushirika imeandaa mwongozo utakaowezesha SACCOS na wadau mbalimbali kujua
vigezo. Masharti, taratibu nzima za uombaji, utoaji wa leseni na uendeshaji wa SACCOS zenyewe.
Aidha, mwongozo huu utatumika katika usimamizi na tathmini ya uendeshaji wa SACCOS zenye

leseni pamoja na uwasilishaji wa taarifa zake.

Ofisi ya Mrajis inatarajia kwamba, utoaji wa leseni kwa vyama vitakavyckidhi matakwa ya Sheria
na Kanuni. utarasimisha shughuli na bidhaa zitolewazo na Vyama hivyo na chama hakitaweza kutoa
huduma/bidhaa iliyo jun ya uwezo wake na kasi ya ukuaji wa "SACCOS’ itashabihiana na matakwa
ya Sheria, Kanuni na taratibu za Ushirika. Matokeo va utoaji wa leseni yataongeza ufanisi katika
usimamizi wa SACCOS, utoaji huduma kwa wanachama na upatikaji wa takwimu za SACCOS. Hii

itaongeza imani kwa wananchi katika kutumia huduma za SACCOS na kuchangia kipato cha nchi.

1.1 CHIMBUKO LA MWONGOZO
Tangu Mwaka 2003 kulionekana kuwepo na umuhimu wa uimarishaji wa usimamizi na uendeshaji

wa shughuli za SACCOS nchini. Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali xatika kuhakikisha
kuwa SACCOS zinaendeshwa na kusimamiwa kwa mujibu wa Sheria, taratibu na misingi bora ya
uendeshaji wa taasisi za kifedha (best practices in financial sectors). Mwaka 2004 ilitungwa Kanuni
va vyama vya ushirika ambayo ilikuwa na maeneo mahususi katika uendeshaji na usimamizi wa

SACCOS (Kanuni 75-106). Aidha, ilionckana kuwa baadhi ya SACCOS ziliendelea kukua na



kupanua shughuli zake na kujiendesha kama benki na hivyo Serikali ilitunga Kanuni mwaka 2005
(FICOs regulations) ambazo zililenga kusimamia utoaji wa leseni na usimamizi wa SACCOS zenye

mtaji uliozidi Shilingi milioni mia nane.

SACCOS hizo zilitakiwa kupewa leseni na kusimamiwa na Benki kuu ya Tanzania (BOT). Hata
hivyo tangu mwaka 2005 hakuna SACCOS iliyoomba na kupatiwa leseni kutokana na kukinzana
kwa baadhi ya vipengele vya Kanuni tajwa hapo juu na kutokuwepo kwa utavari na utashi wa

SACCCOS.

Katika kuondoa mapungufu hayo, Serikali ilitunga Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka
2013 ambayc imesababisha kutungwa kwa Kanuni za vyama Ushirika vya Akiba na Mikopo
(SACCOS). Kanuni hizi zimeanisha matakwa ya utoaji wa leseni katika SACCOS. Tli kutekeleza
matakwa hayo, ofist ya Mrajis imeandaa muongozo unaoelezea utaraibu mzima wa utoaji wa leseni

katika SACCQOS na usimamizi wake.

1.2 DHANA YA UTOAJI WA LESENI
Utoaji wa leseni kwa SACCOS ni hatua ambayo SACCOS inaomba na kupewa leseni kwa ajili ya

kutoa bidhaa na huduma zilizoainishwa katika Kanuni za SACCOS. Aidha, Leseni hivo huongeza
wigo wa shughuli za chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo katika kutoa bidhaa/huduma za ziada
za kifedha kwa wanachama wake tofauti na SACCOS ndogo (Registered SACCOS). Utoaji wa
leseni katika SACCOS unalenga kuimarisha ufanisi katika utendaji na usimamizi wa shughuli za

SACCOS hizo na kupunguza hatari zinazoweza kuzikumba.

1.3 MADHUMUNI YA UTOAJI WA LESENI]
SACCOS zerye leseni zitaweza kuongeza wigo wa kuendesha shughuli zake kwa kutoa hoodlum

mbalimbali zaidi ya zile zilizotakuwa zinatolewa kabla va kupewa leseni.. Aidha, SACCOS
zitakuwa na uwezo wa kufungua matawi pamoja na milango ya huduma katika maeneo mbalimbali

pamoja na kutoa mikopo shirikishi (kukopeshana).

Aidha, Vyama vyenye leseni vitatakiwa kujiendesha kwa weledi Zaidi na kusimamiwa na viongozi
na watendaji wenye sifa , ambao watasaidia kubuni bidhaa na huduma mbalimbali kwa ajili ya
kukidhi matakwa ya wanachama wake. Uwepo wa miongozo. mifumo na usmamizi imara
utapunguza hatari kwa wanachama kupoteza fedha zao walizowekeza katika SACCOS. V ilevile,
SACCOS zenye leseni zitaweza kusimamiwa kwa ukaribu na Maafisa Ushirika ambao watatoa

ushauri wa kitaalamu katika kuendesha shughuli zao. AidhaSACCOS zinatakiwa kuandaa mpango
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mkakati wa biashara pamoja na kutumia mifumo ya TEHAMA katika utunzaji wa kumbukumbu na

utoaji wa taarifa kwa Mrajis.

2.0 MASHARTT YA KUOMBA LESENI

Chama chochote cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kilichosajiliwa na ambacho kinataka kutoa

bidhaa na huduma za ziada tofauti na zilizoainishwa katika usajili wake, kitatakiwa kuomba leseni.

Aidha, 1li chama hicho kiweze kupewa leseni lazima kikidhi masharti yaliyoainishwa katika kanuni

za SACCOS ambayo ni pamoja na yafuatayvo.

L.
1.

iil.

iv,

viil.

X,

xl.

Xil.

Xiii.

SACCOS iwe na mtaji tete (Core Capital) usiopungua milioni mia moja.

Kulipa ada ya maombi ya Lesenl kama itakavyoelekezwa na Mrajis,

Barua ya maombi kwa kuzingatia mfumo (format) maalum kama ilivyoelekezwa katika
Fomu Na.l ya Jedwali la Kwanza

Majina na anwani kamili za wajumbe wa Bodi, Kamati ya usimamizi na maafisa waandamizi
wa chama.

Wasifu binafsi wa wajumbe wa Bodi, Kamati ya usimamizi na Maafisa waandamizi wa
chama.

Bakaa za hisa na mikopo ya kila mjumbe wa Bodi, kamati ya usimamizi na Maafisa
waandamizi.

Nakala ilivothibitishwa kisheria ya Masharti ya chama inayokidhi vigezo vya kupewa leseni.
Hati ya usajili wa chama.

Nakala za Sera za mikopo, Uwekezaji, Rasilimali watu, Akiba, Ukwasi, Fedha. Makusanyo
na Taratibu za udhibiti wa ndani

Uthibitisho wa vifaa vya kutunzia fedha vyenye usalama na ulinzi wa kutosha na uwepo wa
bima ya fedha hizo.

Uthibitisho wa angalau Wajumbe wawili wa Bodi na Mjumbe mmoja wa Kamati ya
Usimamizi na Mecncjimenti wenye uzoefu katika taaluma ya uhasibu, ukaguzi, utawala,
fedha, uchumi au uongozi. Pia, Meneja Mkuu awe na uzoefu wa angalau miaka miwili katika
uendeshaji wa shughuli za SACCOS au taasisi nyingine ya fedha.

Nakala va mpango mkakati wa miaka mitatu ikijumuisha dhima, muundo wa Utawala,
bidhaa na huduma, mipango ya upanuzi wa tawi, mkakati wa ukuaji, makisio ya Mapato na
Matumizi, Mizania, mtiririko wa fedha na vigezo vilivyotumika kufanya makisiso hayo.

Nakala za taarifa ya ukaguzi wa hesabu kwa miaka miwill iliyopita.



xiv.  Muhtasari wa Mkutano Mkuu uliyoidhinisha maombi ya leseni.
xv. Nakala ya uthibitisho wa ajira ya Mkaguzi wa Ndanl au Mkataba wa mtoa huduma ya
Mkaguzi wa Ndani.
xvi,  Uthibitisho wa uwepo wa mfumo wa TEHAMA ambac utaweza:-
o Kutoa taarifa za mwezi kuhusu Mapato na matumizi. Mizania, mikopo iliyocheleweshwa
na vmri wa mikopo.
o Kukidhi matakwa ya Kisheria ya utoaji wa taarifa ya kila mwezi.
o Kutoa utaratibu na maelezo kwa ajili va miamala yva ziada inayohusu bidhaa na huduma

- wa zitakazotolewa.

2.1 SABABU ZA SACCOS KUOMBA LESENI
SACCOS inaweza kuomba Leseni endapo:-

i.  Inataka kutoa bidhaa au huduma zaidi ya zilizoruhusiwa katika usajili wake.
11 Inataka kufungua matawi ya utoaji huduma na bidhaa,
iii.  Inataka kuwa wakala au milango ya huduma.
1v.  Inataka kutoa mikopo shirikishi kwa vyama vingine.
v.  Imekuwa na idadi kubwa ya wanachama katika maenco mbalimbali (Outreach member
penetration).

vi.  Pamoja na sababu nyingine zitakazoelekezwa na Mrajis kadri atakavyoona inafaa.

3.0 BIDHAA NA HUDUMA ZINAZOWEZA KUTOLEWA NA SACCOS ZENYE
LESENI

1. Hir. za lazima na hiari za Wanachama,
i. Al @ Amana.
iii.  Mikopo kwa wanachama.
1v.  Mikopo shirikishi.

v.  Bidhaa na huduma nyingine baada va kupata idhini ya Mrajis.

3.1 BIDHAA NA HUDUMA AMBAZO HAZITATOLEWA NA SACCOS ZENYE LESENI
ISTPOKUWA KWA IDHINI YA MRAJIS

1. Uendeshaji wa akaunti ya hundi;
ii.  Ubadilishaji wa fedha za Kigeni;
iii.  Biashara za nje ya nchi;

iv.  Shughuli za udhamini;



v.  Utumaji wa fedha;
vi. Kadi za kuweka na kutoa fedha;
vii.  Malipo ya maagizo na uhamishaji wa fedha;
viii.  Vituo vya mauzo;
ix. Kuweckeza katika mitaji,
x.  Kununua au kujipatia mali za kudumu na zisizozalisha zenye thamani ya zaidi ya matakwa
ya kisheria kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu;
xi.  Shughuli yoyote tofauti na utoaji wa bidhaa na huduma za kifedha kwa wanachama wake; na

xii,  Shughuli zingine kama itakavyoelekezwa na Mrajis.

4.0 UTOAJI WA LESENI
Mrajis wa Vyama vya Ushirika atatoa leseni kwa SACCOS ambazo zitakuwa zimekidhi matakwa na
vigezo vilivyowekwa katika mwongozo huu. Endapo SACCOS itakuwa imekidhi vigezo hivyo.

Mrajis ataipatia leseni ndani ya siku 60 kwa kutumia fomu namba 2.

Kabla ya kutoa leseni Mrajis atazingatia mambo yafuatayo:-

4.1 UKAGUZI WA CHAMA;
[li kujirihisha na taarifa zilizowasilishwa na SACCOS wakati wa maombi ya leseni, Mrajis atafanya

ukaguzi katika maeneo yafuatayo:-

i.  Hali ya kifedha ya chama
ii.  Miundombinu ya chama

iii,  Sifa na weledi wa wajumbe wa bodi na maafisa waandamizi

4.2 UTOAJI LESENI KWA MASHARTI
Mrajis anaweza kutoa leseni ya masharti kwa SACCOS iliyosajiliwa kufanya shughuli zake kama

SACCOS yenve leseni kwa muda maalum kama itakuwa haijakidhi baadhi ya masharti na vigezo

ambavyo Mrajis anaamini kuwa SACCOS hiyo inaweza kuyakidhi ndani ya muda huo.

4.3 SACCOS KUKATALIWA KUPEWA LESENI
e Mrajis anaweza kukataa kutoa leseni kwa SACCOS yoyote iliyosajiliwa ambayo imeshindwa
kutimiza masharti ya leseni kwa mujibu wa Kanuni na Mrajis ataitaarifu kwa maandishi

SACCOS husika.



SACCOS ambayo maombi yake vamekataliwa inaweza kutuma maombi mapya kwa
kurekebisha mapungufu yaliyosababisha kukataliwa kupewa leseni na maombi hayo
yatachukuliwa kama maombi mapya ya Leseni.

SACCOS yoyote ambayo hajaridhishwa na uamuzi wa Mrajis wa kukataa kuipatia leseni
anaweza Kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana ndani ya siku 60 kutoka tarehe ya

kupokea notisi ya maandishi ya kukataliwa kupewa leseni na Waziri atafanya maamuzi ndani
ya siku 30.

4.2.1 SABABY ZA SACCOS KUKATALIWA MAOMBI YA LESENI
SACCOS inewveza kukataliwa kupewa Leseni iwapo itashindwa kukidhi vigezo vilivyowekwa

kwenye Kanuni za SACCOS. Zifuatazo ni sababu za kukataliwa kwa maombi ya leseni.

a) Kushindwa kukidhi masharti ya maombi va leseni

b) Iwapo SACCOS iliyosajiliwa haiwezi kujiendesha kiuchumi: na

¢) Sababu nyingine yoyote kwa maoni ya Mrajis na ambayo inapaswa kuzingatia matakwa va

Sheria na Kanuni za SACCOS.

5.0 SIFA NA TARATIBU ZA CHAMA KUFUNGUA MATAWI

SACCOS iliyosajiliwa haitapaswa kufungua tawi kwa ajili ya kupanua shughuli zake, isipokuwa

kama imepewa leseni na kwa ridhaa ya maandishi ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika. SACCOS

yenye leseni inayotaka kufungua tawi kwa ajili ya kupanua shughuli zake itapaswa kutuma maombi

va maandishi kwa Mrajis ili aridhie. Maombi yatakayotumwa yanapaswa kuainisha taarifa

zifuatazo:-

1,
1L,

il

Eneo i nalopendekezwa kwa ajili ya kufungua tawi;

Lengo na madhumuni ya kufungua tawi jipya;

Matokeo ya kifedha yatakayotokana na kufungua tawi, ikiwa ni pamoja na mapato
vatakayozalishwa na gharama zitakazohusika;

Maelezo ya namna tawi litakavyopata fedha za kujiendesha ikiwa ni pamoja na nakala ya
makubaliano ya upangaji na ugharamiaji;

Makisio ya mizania na mapato na matumizi kwa muda wa miaka miwili baada ya kuanza
tawi kuanza shughuli zake;

Mapendekezo ya muundowake, majina na wasifu binafsi wa wafanyakazi muhimu katika

tawi; na




vil.  Taarifa nyingine kama Tume itakavyoelekeza.

Mrajis hatapaswa kuidhinisha SACCOS voyote yenye leseni kufungua tawi isipokuwa awe
amefanya ukaguzi wa eneo linalofunguliwa tawi ili kujua utayari wa SACCOS kuanza shughuli
zake. Mrajis anaweza kutoa miongozo itakayoeleza mambo ya kuzingatia katika kufungua na

kupanua matawi ya SACCOS yenye leseni

5.1 KUBADILISHA ENEO LA BIASHARA
SACCOS yenye Leseni haitatakiwa kubadili enco la biashara pasipo ridhaa ya Mrajis. SACCOS

itakayohitaji kubadilisha enco la biashara itapaswa kutuma maombi kwa Mrajis ili kupata idhini.

Aldha maombi hayo yataambatishwa na taarifa zifuatazo:-

i.  Sababu za kubadilisha eneo
ii.  Mpango wa ulipaji madeni.
1i.  Maandalizi yaliyokamilika ya eneo jipya la biashara.

iv.  taarifa zozote zile ambazo Mrajisi atakavyoelekeza

5.2 SHUGHULI ZA UWAKALA AU HUDUMA NYINGINEZO

SACCOS yenve leseni haitaruhusiwa kufungua au  kuendesha shughuli za uwakala na kutoa
huduma nyinginenezo bila idhini ya Mrajis. SACCOS yenye leseni ambayo inataka kufungua au
kuendesha uwakala au milango ya huduma itapaswa, kuwasilisha maombi ya maandishi kwa Mrajis

ili kupata idhini yake na maombi hayo yataambatishwa na yafuatayo:-

i.  Nakala ya mkataba wa uwakala kati ya wahusika;
ii.  Vielelezo vya usalama na eneo lililopo kwa ajili va kutoa bidhaa na huduma za SACCOS
yenye leseni; na
iti.  Taarifa nyingine kama Tume itakavyoelekeza,
SACCOS yenye leseni haitapaswa kuwa wakala wa taasisi yoyote va fedha bila idhini ya maandishi

ya Mrajis.

5.3 MAHITAJI YA UENDESHAJI WA CHAMA
SACCOS venye leseni itapaswa kufanya mambo yafuatayo:-
i.  Kuandaa taarifa ya fedha ya mwezi, taarifa ya mikopo iliyocheleweshwa na umri wa mikopo,

Akiba, mkopo na taarifa ya uwekezaji:



il
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iv.

Kutenga asilimia kumi na tano (15%) va mali zinazoweza kubadilishwa kuwa fedha taslimu
va Akiba na amana kwa ajili ya mahitaji ya ukwasi.

Kufanya uchambuzi wa ukwast kwa kila mwezi, robo mwaka na mwaka kwa kuzingatia
matukio vanayoweza Kuathiri ukwasi: na

Kufan;a uchambuzi wa mali na dhima kwa kila robo mwaka kwa kuzingatia menejimenti va
kiwango cha riba hatarishi na muundo wa mizania

Kulete maombi ya kuhuwisha kwa leseni ya usajili kwa kila mwaka ikiambatana na ada

kulinguna na maelekezo ya Mrajis

Wajumbe wa Bodi ya SACCOS yenye leseni watapaswa kukutana angalau mara moja kwa kila robo

mwaka.

6.0 MIKOPCQ SHIRIKISHI (Loan participation)
SACCOS yenye leseni inaweza kukopa au kukopesha SACCOS nyingine kwa ajili ya kupata fedha

za kukidhi mahitaji ya ukwasi ikizingatiwa kuwa:-

1.

1.

iil.

v,

SACCOS yenye leseni inayokopa haitapaswa kukopa kiwango kinachozidi ukomo wa
mikopo kutoka nje ulicainishwa katika Kanuni za SACCOS;

Wajumbe wa Bodi ya SACCOS yenye leseni watapaswa kuidhinisha ukopaji au ukopeshaji
kwa SACCOS nyingine

Endapo SACCOS yenye leseni inakopesha SACCOS nyingine, itapaswa kumiliki angalau
asilimia kumi ya kiasi cha mkopo husika; na

Vigeze na masharti ya kukopa au kukopesha yatapaswa kuthibitishwa na mkataba
uliosainiwa kati au miomgoni mwa SACCOS zinazoshirikiana na mkataba huo utapaswa

kuidhinishwa na Mrajis

Endapo, SACCOS yenye leseni siyo mkopeshaji wa awali itapaswa kushiriki tu kwenye mikopo

ambayo inaweza kutoa na SACCOS hiyo itapaswa:-

L.

ii.

1ii.

Kuwa na Sera ambayo inaainisha viwango vya udhamini wa mikopo kabla ya kuingia katika
makubaliano ya mikopo shirikishi;

Kushiriki tu katika mikopo inayotolewa kwa wanachama au wanachama wa SACCOS
nyingire inayoshiriki;

Kubak: na nakala halisi au nakala ya makubaliano ya maandishi ya kushirikiana na jedwali

la aina ya mikopo itakayohusika katika makubaliano; na



iv.  Kupata idhini ya wajumbe wa Bodi kwa ajili ya kutoa mkopo.

7.0 USIMAMIZI WA KISHERIA
Mrajis anaweza kuiweka SACCOS yvenye leseni chini ya usimamizi wa kisheria iwapo Bodi au
uongozi wa SACCOS husika:-
1. Kwa makusudi imeshindwa kutii maelekezo yanayotolewa na Mrajis;
il.  Imeacha kufanya shughuli zake za msingi inazopaswa kufanya au haifanyi éhughuli hizo kwa
maslahi ya wanachama;
iii.  Haina uwezo wa kutatua matatizo ya kifedha yanayotishia uhai wa SACCOS: na
iv.  Imejihusisha katika shughuli za kifedha zisizo halali zinazosababisha kushuka kwa mtaji kwa

kiwango cha juu.

Aidha Mrajis anaweza kuiweka SACCOS yenye leseni chini va usimamizi wa kisheria iwapo hali

yake ya kifedha na maslahi ya wanachama wake yanaathirika kiasi kwamba:-

1. Haina uwezo wa kukidhi mahitaji ya wanahisa wake,wawekaji wa Akiba na Amana au
wadeni;
ii.  Mtaji msingi wake upo chini va asilimia mbili (2%) ya mali zote na umekuwa ukipungua
kwa kipindi cha miezi kumi na mbili; na
iii.  Miaji tete wake upo chini ya asilimia tatu (3%) ya mali zote na umekuwa ukipungua kwa

kipindi cha miezi kumi na mbili.

Hata hivyo, matumizi yote yanayohusiana na usimamizi wa kisheria ikiwa ni pamoja na mshahara
wa Meneja Msimamizi yatapaswa kuidhinishwa na Mrajis na yanaweza kulipwa kutokana na bajeti

ya SACCOS.

Mtu yeyote hatateuliwa kuwa Meneja Msimamizi wa SACCOS yenye leseni iwapo mtu huyo ni
mwanachama, mdeni au mtu mwenye uhusiano wa karibu.

Kuanzia muda ambao usimamizi wa Kisheria umewekwa, mambo yafuatayo yatazingatiwa:-

i.  Meneja msimamizi atafanya kazi kwa maslahi ya wanachama na usalama wa fedha zao:
ii.  Hakuna malt au dhamana yoyote ya SACCOS itakayozuiwa kwa dai lolote isipokuwa dai
lilowekwa na Mrajis kwa kipindi ambacho Meneja Msimamizi anasimamia SACCOS husika;

na
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iii.  Uhamishaji wa mali zozote za SACCOS uliofanywa ndani ya mwaka mmoja kabla ya
SACCOS kuwekwa chini ya usimamizi wa kisheria utasitishwa na mali hizo zitapaswa

kukabidhiwa kwa Mrajis.

8.0 UDHIBITI WA MENEJA MSIMAMIZI

Kwa madhumuni ya kudhibiti usimamizi wa kisheria, Mrajis anaweza:-

i. Kumwelekeza meneja msimamizi namna va kupima mafanikio ya usimamizi wa kisheria;
ii.  Kufanva marekebisho ya mpango kazi wa utekelezaji wa meneja msimamizi kabla au wakati
wa utckelezaji
iii.  Kuomba na kupokea taarifa kutoka kwa meneja msimamizi kuhusu maendeleo ya SACCOS
valiyopatikana tangu kuwasilishwa kwa taarifa ya mwisho;
iv.  Kuongeza muda wa awali wa usimamizi wa kisheria;
v.  Kumbuadilisha meneja msimamizi iwapo hajaridhika na utendaji wake au matokeo vya

usimamizi wake; au

vi.  Kusitisha usimamizi wa kisheria au kufuta lesent ya SACCOS na kuanza taratibu za ufilisi

8.1 MAJUKUMU NA MAMLAKA YA MENEJA MSIMAMIZI
Karika kutekeieza majukumu yake va kiutendaji, meneja msimamizi atapaswa muda wote kuwa na

na jukumu la kutunza mali za SACCOS na kuirudisha SACCOS katika hali nzuri kifedha. Aidha,

atatekeleza mamlaka yake kwa mujibu wa vigezo na masharti vatakayotolewa na Mrajis.

9.0 KUSITISHWA KWA MALIPO YA FIDIA YA USIMAMIZI WA KISHERIA

Mrajis wa Vyama vya Ushirika atasitisha usimamizi wa Kisheria baada ya mwaka mmoja ikiwa hali
va kifedha na shughuli za SACCOS imeimarika. Hata hivyo, kwa kuzingatia Kanum za SACCOS,
Mrajis anaweza kuongeza mwaka mmoja wa ziada iwapo hali ya kifedha na uendeshaji wa shughuli

za SACCOS haujaimarika.

Baada ya kus'tisha usimamizi wa kisheria, mabadiliko yote valiyofanywa katika sera, taratibu na
uongozi katika kipindi cha usimamizi yataendelea kuwa halali isipokuwa kama itaelekezwa

vinginevyo na Mrajis.

Meneja msimamizi hatapaswa kuwajibika kwa hasara zinazotokana na shughuli za kawaida za
chama, Aidha, Meneja Msimamizi atawajibika kwa hasara yovote va SACCOS itakayotokana na

uzembe wake.
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10. HITIMISHO

Endapo mwongozo huu utazingatiwa katika utoaji wa leseni na usimamizi wa SACCOS kubwa kwa
mujibu wa Sheria na Kanuni za SACCOS, utasaidia katika ufumbuzi wa hatari zitakazojitokeza
kwenye soko la fedha nchini ili kukabiliana na ushindani uliopo. Aidha, SACCOS hizi zinatarajiwa
kutoa huduma bora zenye kukidhi mahitaji ya wanachama wake kiuchumi na kijamii kwa azma ya
kupunguza umaskini, kuwa endelevu na kujenga Imani kwa wanachama. Ofisi va Mrajis
itahakikisha kuwa taratibu za usimamizi na uendeshaji wa SACCOS zinafuatwa ili kupata matokeo

chanya kwa mujibu wa Sheria na Kanuni zilizopo.
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VIAMBATIS 70:
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA
FOMU Na. 1
(Chini va Kanuni va 14(2)(b))

FOMU YA MAOMBI YA LESENI
L. T8 18 S A S oot ettt e re e ee st a e eer e e r e e e ne e e anennrane
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5. Majina ya imaeneo ya biashara katika Tanzania na idadi ya miaka ambayo kila eneo lilianzishwa

na Kufanya BIASHATA. .. .....oooiiiiiiae e e
Nu. Jina la Tawi Mwaka wa Kuanzishwa | Idadi ya miaka ya kufanya kazi
i
2.
3
4,
5.
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NB: Ambatisha pamoja na maombi haya orodha ya maenco mengine ya biashara. Ainisha majina ya
maeneo ya biashara aina kama ni ya setelaiti, Kitengo Tembezi, ATM au Kituo cha Mauzo.

6. Majina ya zamani, kama yapo, ambayo yvalitumiwa na SACCOS:

Na. | Jina Mwaka wa Kutumika
Kutoka Hadi
L
2
3.
-4,
L |

7. Maelezo ya mtaji:
(a). Idadi na thamani va hisa zilizolipiwa

(b). Mtaji Tete

...........................................................................................................

8. Taarifa za Maafisa:

(a). Wajumbe wa Bodi:

Na. | Majina Tarehe ya Elimw/Weledi Tarehe  ya | Nafasi nvingine
Kuzaliwa Kiwango | Mwaka Kuchaguliwa | anazoshikilia

wa
kuipata

1.

2

3.

4,

5.

6. i

7 = i
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(b}. Watendaji Waandamizi:

Na. Majina Cheo Tarehe ya Elimu/Weledi Tarehe ya | Ajira ya
Kuzaliwg T I— Kuajiriwa | Kabla
| = wa
kuipata
Li
2
3.
4,
5.
6.
7.
9. Majina na Anwani za Benki:
Na. | Jina la Benki Anmwani Namba ya Simu Barua Pepe
1.
2.
3.
4,
5.

10. SACCOS ilishawahi kuwekwa chini ya uangalizi au kufanya maafikiano au mapatano na wadai

wake au vinginevyo kushindwa kulipa wadai wake?.............oooeervsrveennee.. ikiwa ndiyo, toa
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA
FOMU YA LESENI

FOMU Na. 2
(Chini ya Kanuni ya 16(1})
Namba ya LeseNi. ..o,
LESENI hii imetolewa RSB s AT yenye namba va
WAL s TR ST s i it s na inaidhinisha SACCOS hii kutoa

bidhaa na huduma zinazoruhusiwa kutolewa na SACCOS iliyo iliyosajiliwa katika Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania.

LESENI hii imetolewa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vyva Ushirika na Kanuni

zilizotolewa chini yake na kwa masharti yoyote yalivotolewa hapa.

Masharti

Ly st e T R AR S R A S T I B T s

Pl o R S B S R R A S O S S A B RO R
PSSRSO —

Bl i o R B A U S R ST B

LLESENI hii inahusu kipindi cha kuvanzia siku va tarche........... mwezi Wa ... mwaka
................. hadi siku va tarehe............mwezi wa ...........c......mwaka ...............kwa ofisi va makao

makuu va SACCOS na maenco ya biashara mengine ambayo yameambatishwa na maombi ya

LESENI hii.
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Tume inaweza kwa wakati wowote kufuta, kuibadilisha au kuiwekea zuio LESENI hii au

kubadilisha vigezo na au masharti ya kutolewa kwake.

Imetolewa chini ya Lakiri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Sikw Vi el v TIPWEZL BV coiousviimmmimesss i maisds mwaka...................

------------------------------------------------------------------------------------

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA
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FOMU Na. 3

Fomu ya Tamko la Mali

(Chini ya Kanuni ya 131)

TAMKO LA MASLAHI, MALI NA DIHIMA KWA VIONGOZI WA SACCOS

ZINGATIA: WANACHAMA WANASHAURIWA KUSOMA KWA  UMAKINI
NOTISI/TAARIFA/MAANDISHI KWA AJILI YA UKAMILISHAJI WA
TAMKO LA MALL FOMU HIT ITAPASWA KUJAZWA NA VIONGOZI
WOTE WA USHIRIKA (WAJUMBE WA BODI, WAJUMBE WA KAMATI
NA WATUMISHI WOTE WA NGAZI YA JUU KATIKA MENEJIMENTI
YA SACCOS J

Hali ya Tamko:
(Weka vema kwenye kisanduku husika)
L. Jina la Ukoo la Mtoa

(Kowva herufi kubwa)
Majina mengine:

.................................................................................................................................................

.................................................................................................................

.....
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7. Taarifa Binafsi

8.

() Cheo/Nafasi/Wadhifa: ..o e s esee s sae e arnee s

() Jina bt BIWETITLY oo i s s i s o o e S S W S TS S

(d) Ha'i ya ajira (mkataba, kudumu, muda n.k.) ...

TAARIFA ZA MAPATO:

(a) Fedha taslimu zilizopo Benki au Taasisi nyingine za fedha zilizopo Tanzania

(Taja eneo ilipo benki‘taasisi ya fedha, jina/majina ya wenye akaunti, namba ya akaunti,
aina yva akauntij

Jina la Benki/ Taasisi

Jina/majina ya Wamiliki wa Akauntd..................... Aina ya akaunti

i T T
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(b) Fedha zilizoko kwenye benki au Taasist za Fedha zilizopo nje ya Tanzania
(Toa maelezo kama yaliyopo hapo juu (a) na maelezo ya nchi husika).
Jina la Benki/Taasisi na Mahali

Jina/Majina ya Wamiliki wa akaunti ...............ooeiinnn Aina ya akaunti na namba

(Toa maelezo na anuant za benki‘kampuni na kiasi)

(d) Kiasi cha fedha unachomdai na

VoL (10074 §1 kLTT WLte: v 1618 [0 .o I S o O

(e) Toa maelezo ya deni/madeni:

9. MAELEZO YA MALI:

(a) Ardhi ambayo haijaendelezwa.

(1} Mahali 1lipo nchini

1717 R Ry - NSRS ()1 T ————
Thamani ya sasa katika kianunt@/RUipalaL. .. ... ... ... .o coie i v i vy s s

Namba ya Kitalu... ............. na Kiwanja... ... ... ........ (i) Mahali ilipo nje ya Tanzania

.............................................................................

(iii) Eleza namna ardhi ilivyopatikana na vyanzo vya mapato endapo

T T T e o s e T R R T S S R
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(b) Ardhi (jengo/nyumba) ilivoendelezwa

(1) Mahali ilipo nchint Tanzania............oooviii i e,

781 7 SRRUPRUNRY, . . | > OO SRR -/ (- ;' - SN

Nambaya Kitalu... .............., Kivanja ......... ...

(i1) Mznali nje ya

=07 L =

(i11) Teja chanzo cha fedha, kama nyumba/jengo ulilinunuwa au

BalEE s cvammmnusssmemsaiierss

(iv) Taja mapato kwa mwaka kama nyumba/jengo ni kwa ajili ya Biashara
jeng LY

...................................................................................................

{(c) Shamba

(1) Mahali lilipo nchini Tanzania

BB <scwacssmmonm o s BRI, sosss svseweirsa TG s s

THEMOHT YO SERO v cmmnssiinie v

Namba ya shamba ... ... ...........tarvehe va kununva/kumiliki .....................

(ii) M:hali lilipo nje ya Tanzania

...............................................................................................
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(d) Gari/Magari

(i) Aina na Namba ya Usajili:

(11) Thamani na tarehe wakati wa

R T T e e T T T A e TS S, s ot S

(iit)Thamani ya Soko kwa sasa (makisio)

(iv) Eleza jinsi kila gari lilivyopatikana/munuliwa na chanzo cha fedha kama
HFOIENE. i i v oy
(v) Eleza jinsi kila gari linavyotumika (Binafsi au Biashara)...................

Kama iinatumika kibiashara eleza mapato kwa mwaka............oevveniienn,

(e) Hisa katika Biashara/Kampuni ndani na nje ya Tanzania

Jina na Namba ya Anuani ya Biashara/Kampuni na hali ya hisa za Biashara

Ei1} BLE Jios W i RO OO oo arsohoh 900 0 o A A B A SR NS

kama zilinunuliwa elezea chanzo cha fedha. .. ... i e

(iii) Eleza mapato kwa mwaka yanavotokana na biashara ya hapo juu..............c..oeevee.

(f) Mali nyingine .
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(a) Maslahi/Nafasi au Cheo: Je wewe ni kiongozi katika nafasi yoyote ya kuchaguliwa au

kuteuliwa kisiasa? (angalia kifungu cha 132 (4) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika), Kama

NDIY O, taja nafasi na miaka umekuwa katika cheo hicho:

I o T T I —_— nikiwa
nimechaguliwa/ kuteuliwa na kuapishwa‘kukabidhiwa ofisi va
tarehe .oveveeviinie S IO | RO natamka kwa uaminifu na dhati kuwa

mpaka kufikia siku ya leo namiliki and kudaiwa mali na madeni zilizotajwa hapo juu

Natoa tamko hili kwa uaminifu nikiamini kuwa la kweli na kwa mujibu wa Sheria ya Viapo

na Matamko ya Kisheria [Sura ya 34 ilivycfanyiwa marejeo mwaka 2002].
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TAMKO

Tamko hili limetolewa na kusajiliwa/kuandikishwa kwenye

........................................................................................

....................................................................................... MTOA

MBELE YA:

LML e

BTN oicuoomims o o s S A RS S

..........................................................................................

(Tamko hili lazima lifanyike mbele ya Kamishina wa Viapo au Mihibitishaji wa Umima)

KWA: MRAIJIS,
TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA
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KWA MATUMIZI YA OFISI

—

 TREEIR U8 TaINMEEE s A R S

D

. Tarehe ya xupokea TamKo: vocvvrviriie v esee s

. Hatua ilivochukuliwa, ...ooooiiii e

ol

(o Kirweekowio kopfive 1A coanswsimmunssmsarinasms s

(c) Kutumwa kwa ajili ya uhakiki/ufafanuzi:
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