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MWONGOZO WA BIASHARA KWA KUTUMIA MFUMO WA 

STAKABADHI ZA GHALA WA MWAKA 2021 KWENYE MAZAO YA 

CHOROKO, SOYA, UFUTA, MBAAZI NA DENGU 

Ndugu Waandishi wa Habari, Serikali imekuwa ikihimiza matumizi ya Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala kwenye mazao na bidhaa mbalimbali zinazozalishwa na 

waweka mali (wakulima) na kuuzwa kwa kutumika mfumo huu rasmi wa biashara 

kwa lengo la kuleta tija kwa mauzo ya mazao na bidhaa ili kukuza kipato cha 

mkulima. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Katika kutekeleza adhma hii ya Serikali, Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC) kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi 

wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) imeandaa 

Mwongozo wa biashara kwa kutumia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala wa Mwaka 

2021 kwenye mazao ya Choroko, Soya, Ufuta, Mbaazi na Dengu kwa lengo la 

kuhamasisha uzalishaji wenye tija na kupata bei zenye ushindani. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Mwongozo huu unatoa maelekezo kuwa mazao haya 

yatakusanya kwenye ghala za vyama vya Ushirika na kusafirishwa kwenda kwenye 

ghala kuu (ghala za mnada) ambapo taarifa za mazao yaliyopokelea ghala kuu 

zitatumwa Soko la Bidhaa na kuuzwa kwa minada kwa njia ya kielektroniki. Hivyo 

basi niwaombe viongozi wote katika ngazi za mikoa na wilaya ambapo mazao haya 

yanalimwa, kusimamia utekelezwaji wa mwongozo huu. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Mwongozo huu unaelekeza kwamba malipo ya fedha 

za mauzo yatafanyika ndani ya siku tano za kazi kwa wakulima na wadau wengine 

baada mnunuzi kulipa. Malipo haya yanafanywa na mnunuzi kwenye Akaunti ya 

Soko la Bidhaa Tanzania na fedha zitahamishwa kwenda Akaunti ya Chama kikuu 

cha Ushirika ndani ya masaa 12. 
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Ndugu Waandishi wa Habari, Mwongozo huu unaelekeza kuwa kila mkulima na 

wadau wengine watalipwa fedha zao zote kupitia akaunti benki. Hivyo, ili 

kurahisisha malipo haya kufanyika kwa wakati, kila mkulima anatakiwa kuwa na 

akaunti yake. Mfumo huu wa malipo kupitia akaunti benki ni salama kwa wakulima 

wetu na unaleta usalama wa fedha yenyewe kwa mkulima. 

Ndugu Waandishi wa Habari, kwa mujibu wa mwongozo huu, kila mnunuzi ambaye 

anahitaji kununua mazao haya anatakiwa kuanzia sasa kwenda kujisajili Soko la 

Bidhaa Tanzania ili aweze kushiriki katika minada ambayo itakuwa inafanyika kila 

wiki. Usajili huu unafanyika kwa njia ya kielekroniki kupitia tovuti ya TMX 

(https://www.tmx.co.tz/). 

Ndugu Waandishi wa Habari, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 

kupitia Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 R.E 2016, imepewa mamlaka ya 

kutoa leseni kwa Waendesha Ghala kusimamia Ghala Kuu katika ukusanyaji wa 

bidhaa mbalimbali (mazao ya kilimo na yasiyo ya kilimo). Kwa kuzingatia Kanuni 

ya 15(2) ya Stakabadhi za Ghala Mwendesha Ghala na Ghala hupatikana baada ya 

kukidhi vigezo ikiwemo uwezo wa kampuni kusimamia biashara, uwepo wa 

wataalam wa kusimamia ghalani, kinga na bima za utendaji na uwepo wa uthibitisho 

wa umiliki au upangishwaji ghala wenye sifa ikiwemo za miundombinu muhimu 

kama vile mizani mikubwa, jengo imara, ufikaji kiurahisi na mawasilino ya 

kimtandao. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Bidhaa hukusanywa kutoka kwa Waweka Mali 

(wazalishaji, wakulima, wasindikaji n.k) ambao hufikisha ghalani kwa utaratibu 

uliopo kma vile kupitia Vyama vya Msingi (AMCOS), Vikundi, mtu binafsi au 

taasisi. Mweka Mali akiashaandikiwa Stakabadhi huweza kutimumia kwa mambo 

mbalimbali ikiwemo kuuza kwa minada kupitia Soko la Bidhaa Tanzania (TMX), 
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kupata mikopo kupitia mabenki, kuwezesha usindikaji mazao, kuuza kwa minada ya 

baadae au kutimia kama sehemu salama ya kuhifadhi. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Kwa matumizi ya Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya 

minada kupitia Soko la Bidhaa (TMX), baada ya bidhaa kukusanywa, Mweka Mali 

huandikiwa Stakabadhi ya Ghala inayokuwa na taarifa za uzito, idadi, vifungashio 

na ubora wa bidhaa husika. Taarifa za Stakabadhi za Waweka Mali mbalimbali 

hujuimishwa pamoja katika Kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala (WRRB), ambazo hutumiwa kuandaa Katalogi ya Mauzo kisha kunadiwa na 

Soko la Bidhaa Tanzania (TMX). 

Ndugu Waandishi wa Habari, Soko la Bidhaa Tanzania likishakamilisha minada, 

mnunuzi hufanya malipo yote kupitia mifumo ya kibenki na kupatiwa nyaraka za 

kutoa mzigo ghalani. Katika utoaji mnunuzi atatakiwa kujiridhisha ubora wake kabla 

ya kutoa mazao ghalani. Mzigo ukishapokelewa na mnunuzi, mnunuzi huwajibuka 

na ubora na usalama wa mzigo hadi anakoufikisha kwa matumizi yake. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Ukusanyaji wa bidhaa huzingatia Sheria, Kanuni na 

Miongozo mbalimbali iliyopo ili kuhakikisha kuwa sifa za bidhaa zinazofikishwa 

ghalani zinakidhi matakwa ya soko la nje na ndani ili kumuongezea mnunuzi 

uhakika wa bidhaa anayonunua. Vigezo vya msingi ambavyo hutazamwa ni pamoja 

na sifa za kifikizia na kikemia za bidhaa kama vile umbile/muundo, unyevu, usafi, 

hali bidhaa. Aidha, bidhaa hutakiwa kufungashwa kwenye vifungashio vipya na 

vyenye uzito, idadi na sifa kama zilivyoanishwa katika Viwango Vya Ubora 

vinavyotolewa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). 

Ndugu Waandishi wa Habari, Mfumo huu wa stakabadhi za ghala kwa Wanaushirika 

unatimiza dhana nzima ya Ushirika ambayo ni kuunganisha nguvu ya pamoja kwa 

lengo la kuwa na nguvu ya soko. Kama mnavyojua, wakulima wetu wengi wao ni 
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wakulima wadogo wadogo na inakuwa ni rahisi sana kulanguliwa kwa kuwa 

wanakuwa wanazalisha kidogo, lakini kwa kutumia mfumo huu, wanaweza 

kukusanya mazao yao kwa pamoja kupitia vyama vyao vya Ushirika na kuuza mazao 

yao na hatimaye kuwa na nguvu ya soko (bargaining power). 

Ndugu Waandishi wa Habari, Mfumo wa stakabadhi za ghala unawezesha Soko la 

bidhaa Tanzania kusaidia wakulima kupitia vyama vya Ushirika kuuza mazao yao 

kwenye soko lenye ushindani ambapo soko la bidhaa linafanya minada ya wazi kwa 

njia ya elektroniki. Minada ambayo itakuwa inafanyika kila wiki, inawapa fursa 

wanunuzi mbali mbali ndani na nje ya nchi kuweza kushiriki na hatimaye kupata bei 

shindani kutokana na kuwashindanisha wanunuzi hao. 

Ndugu Waandishi wa Habari, Mwisho napenda kuwashukuru sana wote 

mliyoshiriki nasi katika halfa hii, ni mategemeo yetu kuwa taarifa hizi zitawafikia 

wadau wote wa mazao haya kupitia vyombo vyenu kwa lengo la kutoa uelewa na 

uhamasishaji kwa ujumla kuhusu matumizi ya mfumo huu. 

 


