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DIBAJI 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) ni vyama ambavyo 

vimekuwa vikisimamiwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Vyama vya 

Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013, Kanuni za SACCOS za Mwaka 2014 

zilizofanyiwa marekebisho Mwaka 2015 pamoja na matakwa ya Kanuni za 

Vyama vya ushirika za Mwaka 2015. 

Aidha, Serikali kupitia Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilitunga 

Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 kwa lengo la kuimarisha 

usimamizi wa sekta ya huduma ndogo za fedha nchini zikiwemo SACCOS. 

Hivyo, SACCOS zote zinapaswa kuomba na kupewa Leseni kwa kuzingatia 

matakwa ya Sheria hiyo pamoja na Kanuni zake. Kwa kuzingatia ukubwa wa 

kazi ya kutoa leseni kwenye SACCOS zote nchini, Ofisi ya Mrajis ilitengeneza 

mfumo utakaotumika kupokea na kutoa leseni kwenye SACCOS zote 

zitakazokidhi vigezo na masharti yaliyowekwa kwa mujibu wa Sheria hiyo. 

Mwongozo huu wa Mfumo wa kuomba leseni kwa njia ya Mtandao 

umeandaliwa kwa lengo la kusaidia watumiaji (Viongozi na Watendaji wa 

SACCOS, Warajis Wasaidizi wa Mikoa pamoja na Maafisa Ushirika) ili 

waweze kuwasilisha maombi ya leseni kwa wakati. Mwongozo huu 

utawasaidia waombaji kufahamu taratibu zote zinazopaswa kuzingatiwa 

wakati wa kuomba leseni hiyo kwa kuhakikisha wanazingatia mahitaji yote 

yaliyoainishwa kwenye Sheria. 

Ni matumaini yangu kuwa, Mwongozo huu utatoa mwanga na kuongeza 

uelewa kwa watumiaji kuweza kuwasilisha maombi yao pasipo kupata 

chngamoto kubwa. 

 

Dkt. Benson O. Ndiege 

MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 



SEHEMU YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI: 

Mwongozo huu wa Mfumo wa kuomba leseni kwa njia ya Mtandao kwa 

Vyama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), umeandaliwa kwa 

lengo la kusaidia watumiaji (SACCOS na Maafisa) katika zoezi la 

kuwasilisha maombi ya leseni kwa madaraja yote mawili (Leseni daraja ‘A’ 

na ‘B’) na kufanya uchambuzi wa maombi husika ili kutoa leseni hiyo.  

Mwongozo huu utasaidia waombaji kubaini na kufahamu taratibu zote 

zinazopaswa kuzingatiwa wakati wa kuomb leseni hiyo kwa kuhakikisha 

wanazingatia mahitaji yote yaliyoainishwa kwenye Sheria katika uombaji 

wa lesene za utoaji wa huduma ndogo za fedha nchini. Aidha, Mwongozo 

utamsaidia mtumiaji kuepuka makosa pindi anapotumia mfumo huu na 

kumuelekeza kupitia hatua zote muhimu zinazopaswa kuzingatiwa. 

Mtumiaji wa mfumo huu anapaswa kuwa na uelewa na uzoefu wa kawaida 

katika matumizi ya kompyuta pamoja na mtandao (Internet) kwa lengo la 

kuanza mchakato wa kuomba leseni. Katika utumiaji wa mfumo huu, 

mhusika hatakiwi kuwa na weledi wa juu katika matumizi ya kompyuta. 

Mtumiaji wa mfumo huu atatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo kabla 

hajaanza zoezi la kuomba leseni kupitia mfumo huu; Mambo hayo ni 

pamoja na; - 

1. Kuwa na Barua pepe inayotumiwa na chama ambayo itarahisisha 

ufunguzi wa akaunti kwenye mfumo. 

2. Kama hana akaunti ya chama, atapaswa kutengeneza akaunti yake 

ikihusisha taarifa za Chama pasipo kukosea. Akaunti hii ndiyo 

itayotumika katika kuomba leseni mpaka hati ya leseni itakapotolewa. 

Hati ya leseni hiyo itatumwa na kupatikana kupitia akaunti hii. 



3. Inashauriwa kutunza taarifa za akaunti yako pasipo kupoteza wala 

kumpa mtu mwingine hasa nywila za kuingilia kwenye mfumo. 

4. Barua pepe itakayotumika kwenye usajiri wa akaunti yako ndiyo 

itayotumika kwenye kupata taarifa mbalimbali zinazohusu maombi ya 

leseni na pia itatumika kama jina la mtumiaji wakati wote wa kuingia 

na kutoka kwenye mfumo. 

5. Mfumo upo kwa njia ya mtandao (Web base) hivyo, unashauriwa 

kuhakikisha mtandao wako (internet) inakuwa vizuri muda wote wa 

kuingia kwenye mtandao na kufanya maombi yako ya leseni. 

6. Kuscan nyaraka zote muhimu zinazotakiwa kwa ajili ya 

kuambatishwa kwenye mfumo kama “attachment” wakati wa kuomba 

leseni husika. 

7. Kuandaa taarifa na nyaraka zote muhimu zinazopaswa kuwasilishwa 

kwa ajili ya kuomba leseni. 

Mfumo huu unapatikana kupitia tovuti ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania (www.ushirika.go.tz) sehemu iliyoandikwa mfumo wa maombi ya 

leseni “Licence Application”, mtumiaji wa mfumo atapaswa kuingia hapo 

kwa “ku-click – License application” itafunguka na kumpeleka kwenye 

mfumo husika ambapo atapaswa kufuata maelekezo yaliyopo kwenye 

mfumo huo. 

 

 

 

 

 

 

 

http://www.ushirika.go.tz/


SEHEMU YA PILI 

2.0 HATUA ZA KUZINGATIA WAKATI WA KUINGIA NA KUTUMIA MFUMO WA 

MAOMBI YA LESENI KWA NJIA YA MTANDAO 

2.1 HATUA YA KWANZA: 

 

Mtumiaji anapaswa kutengeneza akaunti yake kwa kubonyeza ‘Register a 

new membership’ kisha kujaza taarifa za chama chake kama 

zilivyoainishwa kwenye mfumo (angalia kiambatisho hapa chini). 

 

Pia kwa watumiaji wenye akaunti tayari za Vyama, wao watatumia barua 

pepe na neno la siri (password) lililotumika wakati wa kutengeneza akaunti 



husika na ambalo limekuwa likitumika katika akaunti hiyo. Wakati wa 

kuandika jina la chama, mtumiaji atapaswa kuandika jina la chama kama 

lilivyoandikwa kwenye cheti cha usajili 

2.2 HATUA YA PILI: 

Mtumiaji anashauriwa kupitia taarifa au habari yoyote mpya iliyowekwa na 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa maelezo zaidi. Mtumiajia atabonyeza 

‘News’ kusoma taarifa au habari hizo kama inavyoonekana kwenye picha 

hapo chini. 

 

 

2.3 HATUA YA TATU: 

Mtumiaji wa Mfumo (SACCOS) ataanza kujaza taarifa zote zinazohitajika kwenye 

maombi kwa kubonyeza ‘Application Profile’ Kama inavyoonyesha kwenye picha 

hapa chini kama sehemu ya 4  



 

Mara baada ya kubonyeza hapo, utapata orodha ya taarifa ambazo 

zitapaswa kujazwa na mwombaji kwa kila hatua. Mwombaji atapaswa 

kuhakikisha anajaza kila sehemu kutegemea na uwepo wa taarifa husika. 

Mfano historia ya jina la awali, kama chama hakijawahi kubadili jina la 

chama hicho, mhusika atapaswa kupaacha wazi bila kujazwa kwa kuwa 

hatakuwa na taarifa zinazopaswa kujazwa katika eneo hilo. 

 

Sehemu ya 5: Mtumiaji wa mfumo atajaza matawi yote ya SACCOS na 

atatakiwa kujaza kulingana na maelekezo yaliyopo kweye mfumo mfano 

Jina na Mwaka tawi lilipoanzishwa. Mtumiaji atajaza matawi yote kulingana 

na idadi ya matawi ya chama yalivyo na atajaza tawi moja baada ya jingine 

kwa kubonyeza sehemu ya kuhifadhi “bonyeza Save” kila mara 

unapotaka kuhifadhi jina la tawi husika.  



 

Sehemu ya 6: Mtumiaji atajaza akaunti namba za benki ambazo chama 

kinatumia kwa kuchagua aina ya benki ambayo inaonekana kwenye 

mfumo. 

 

Sehemu ya 7: Mtumiaji atapaswa kujaza jina jingine la chama lililowahi 

kutumika kabla ya jina linalotumika sasa. Kama chama hakikuwa na jina 

linguine kabla, mhusika atapaswa kuacha wazi nafasi hii na kuendelea na 

hatua inayofuata. 



 

Sehemu ya 8: Mtumiaji atapaswa kujaza mtaji tete wa chama kulingana na 

maelekezo yaliyopo kwenye mfumo. 

 

Sehemu ya 9: Mtumiaji wa mfumo atapaswa kujaza taarifa za mkopo ambao chama 

kimekopo kutoka taasisi nyingine. 



 

Sehemu ya 10: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za aina za mikopo ambazo 

chama kimetoa kwa wanachama wake kulingana na maelekezo yaliyoelekeza kwenye 

mfumo. 

 

Sehemu ya 11: Mtumiaji atapaswa kujaza idadi kamili ya wanachama wake 

akihusisha vikundi na taasisi kama vipo kwenye chama. 

 



 

Sehemu ya 12: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za wafanyakazi wa 

Chama kulingana na maelekezo yaliyopo kwenye fomu inayopatikana 

kwenye mfumo. 

 

Sehemu ya 13: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za wajumbe wa bodi 

wa chama kama inayoelekeza kwenye mfumo. 

 



 

Sehemu ya 14: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za kamati ya 

usimamizi ya chama kama inavyoelekezwa kwenye mfumo. 

 

Sehemu ya 15: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za kamati ya mikopo 

ya chama kulingana na maelekezo kwenye mfumo. 

 



 

Sehemu ya 16: Mtumiaji atapaswa kujaza taarifa zote za kifedha za chama 

kulingana na maelekezo ya mfumo. 

 

Sehemu ya 17: Mtumiaji atapaswa kuhakikisha amescan nyaraka zote 

zinazotakiwa kwa ajili ya kuomba leseni kama zilivyoainishwa kwenye 

Kanuni na kutengeneza jalada (file) mahususi kwa ajili ya kuombea leseni 

hiyo. Hivyo, mtumiaji anapaswa kuchagua nyaraka anayotaka 



kuambatanisha kulingana na daraja husika na kisha kuambatanisha 

nyaraka hizo zote kwenye mfumo. 

 

Sehemu ya 18: Mtumiaji atapaswa kujaza watu waliohusika na uhakiki wa 

taarifa hizo kabla ya kuwasilisha maombi. 

 

2.4 HATUA YA NNE: 

Hatua hii inaelekeza mtumiaji wa mfumo kuhakiki taarifa zake alizojaza 

kwenye mfumo na kujiridhisha iwapo taarifa husika zilizojazwa ni sahihi 

kabla hazijatumwa kwa Mrajis kwa ajili ya kuomba leseni. Aidha, sehemu 

hii inamuwezesha mtumaji wa mfumo kupitia na kuangalia taarifa zake zote 

zilizoingizwa kwenye mfumo kwa ajili ya maombi ya leseni kwa wakati. 



 

2.5 HATUA YA TANO: 

Mtumiaji anapaswa kuchagua daraja la leseni analoomba kupewa kwa 

mujibu wa Sheria na kwa kuzingatia ukubwa wa mtaji alionao, na kisha 

kutuma maombi yake mara baada ya kujiridhisha juu ya uhalali na usahihi 

wa nyaraka zilizojazwa kwenye mfumo huu: 



 

 

2.6 HATUA YA SITA: 

Hatua hii inampa nafasi mwombaji kufuatilia na kuangalia mwenendo wa maombi ya 

leseni aliyoomba kwa Mrajis na kubaini hatua iliyofikiwa. Aidha, Mtumiaji wa mfumo 

anaweza kupakua (Download) hati ya leseni iliyotolewa na Mrajis iwapo Leseni hiyo 

itakuwa imeshaidhinishwa (Approved) na Mrajis kutoka kwenye mfumo. 

 



Sehemu ya 21: Mtumiajia anaweza kuona mwennendo wa maombi yake 

kwa kubonyeza ‘View Application Progress’ au kama ilivyoonyeshwa 

kwenye namba 21. 

 

 

Sehemu ya 22: Mtumiaji anaweza kupakua (Download Licence) hati yake 

ya leseni endapo maombi yake yamekubalika na kuidhinishwa 

“Approved” na Mrajis. 

Kama maombi husika yatakuwa yamekataliwa, kwenye sehemu ya Status 

itaonyesha kataliwa “Rejected”, na sehemu ya maelezo (Description) 

itaonyesha sababu za maombi hayo kukataliwa. Aidha, mtumiaji anaweza 

kupewa maelekezo juu ya namna anavyopaswa kufanya ili kuanza upya 

utaratibu wa kuomba Lesenin hiyo na kukidhi matakwa ya Sheria ya 

Huduma Ndogo za Fedha pamoja na Kanuni zake. 

 

Hitimisho. 

Ili kufanikisha zoezi la uombaji na utoaji wa leseni kwa haraka, kila 

SACCOS inapaswa kuhakikisha inaandaa nyaraka zote muhimu 

zinazopaswa kuwasilishwa kwa ajili ya kupewa Leseni. Kila kiongozi au 

mtendaji wa SACCOS anapaswa kuhakikisha anaharakisha taratibu zote 

za kuomba leseni kwa wakati. Aidha, nategemea mwongozo huu utasaidia 

sana Viongozo, watendaji na wasimamizi (Warajis Wasaidizi wa Mikoa na 

Maafisa ushirika) katika zoezi la kuomba na kutoa leseni kwa njia ya 

mtandao.  



Aidha, kwa msaada, maelekezo na ufafanuzi zaidi, mwombaji anaweza 

kuwasiliana na Bw. Josephat Kisamalala (Mrajis Msaidizi) kupitia namba 

yake ya simu ya mkononi 0754737370 au kupitia barua pepe 

josephat.kisamalala@ushirika.go.tz 

mailto:josephat.kisamalala@ushirika.go.tz

