
TAFITI ZA USHIRIKA KULETA SULUHU YA CHANGAMOTO ZA USHIRIKA

Tafiti za Ushirika zikitumika ipasavyo zimetajwa kuwa zinaenda kuongeza kasi na chachu

ya maendeleo katika  utatuzi wa Changamoto zilizopo katika Sekta ya Ushirika nchini.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe katika hotuba

iliyosomwa kwa niaba yake na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Prof. Sizya

Tumbo, akifungua Kongamano la Kwanza la Tafiti za Ushirika linalofanyika kuanzia

Machi 16 -18, 2021, Jijini Dodoma.

Akifungua Kongamano hilo Naibu Katibu Mkuu ameeleza Tafiti mbalimbali zinazofanywa

na Taasisi pamoja na Wadau kuwa kwa sasa bado hazijatumika ipasavyo kwani nyingi

zimekuwa zikichapishwa na pengine kuhifadhiwa kwenye maktaba tu. Hivyo,

kutofahamika na kuwanufaisha wanachama na wadau katika Sekta ya Ushirika.

“Lengo la Serikali ni kuhakikisha kuwa Vyama vya Ushirika vinanufaika na matokeo ya

Tafiti zinazofanywa na wadau mbalimbali ili kuinua utendaji na kuondoa changamoto

zinazoikabili Sekta ya Ushirika,” alisema Naibu Katibu Mkuu

Akieleza Malengo ya Kongamano hilo Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini,,Dkt. Benson

Ndiege na Mtendaji Mkuu wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika amesema Kongamano la

Tafiti za Ushirika linalenga kuwakutanisha wadau, watafiti na wanaushirika ili kujadili

namna bora ya kuboresha Sekta ya Ushirika kupitia tafiti zinazofanyika kupitia maoni na

mapendekezo yanayotolewa pamoja na uzoefu katika Sekta ya Ushirika.

Dkt. Benson Ndiege amezitaja baadhi ya Changamoto zinazoikabili Sekta hiyo ni pamoja

na Ushirika kutokidhi mahitaji ya Wanachama, ukosefu wa mitaji, uongozi mbovu,

ubadhilifu, elimu duni ya Ushirika. Akiongeza kuwa ni wakati muafaka sasa kwa wadau

wote wa Ushirika kushirikiana kwa pamoja kutatua changamoto za Ushirika ili kuimarisha

na kuongeza kasi ya maendeleo ya Ushirika.

Aidha, Mrajis amefafanua kuwa Tume ya Maendeleo ya Ushirika ina malengo makuu ya

kuhakikisha kuwa Wanachama wa Ushirika wanakuwa uelewa pamoja uweledi wa

kutosha katika Ushirika, uongozi na uwajibikaji katika Vyama vya Ushirika, kuwa na

Vyama imara vya Ushirika kiuchumi, Vyama vya kifedha (SACCOS) vyenye mitaji imara.



Kwa upande wake Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, Prof. Alred Sife

katika hotuba yake iliyosomwa na Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ushirika

Moshi, Taaluma, Prof. John Safari, amesema ni matarajio ya Chuo kuwa, Makongamano

ya Tafiti za Ushirika yatasaidia kuongeza uelewa wa vikwazo vya maendeleo ya Ushirika,

Kujenga Ushirika unaoendana na mabadiliko ya kijamii na kiuchumi na kufanya Sekta ya

Ushirika kuwa msingi imara wa Uchumi wa Taifa nchini.


