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Simu: +255 26- 23 22456 Mtaa wa Kuu, 
Telefax: +255 26- 23 21973 S. L. P 201 
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Unapojibu tafadhali taja: 

 

Kumb. Na. LA. 93/288/01/42 15 Agosti, 2019 
 
                
Warajis Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa, 
TANZANIA BARA. 

 
Yah: WARAKA WA MRAJIS NA. 4 WA MWAKA 2019 KUHUSU 

VIGEZO VYA KUANDIKISHA VYAMA VYA USHIRIKA KWA 

MAZAO YA KIMKAKATI   

 
1.0 UTANGULIZI 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika Tanzania Bara kwa mujibu wa Sheria ya 

Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 na Kanuni za mwaka 2015, 

amepewa mamlaka ya kuandikisha Vyama vya Ushirika vya aina na 

ngazi mbalimbali. Vyama hivi vimekuwa vikitoa huduma kwa 

wanachama wake katika ngazi za vijiji, Kata, Wilaya, Mikoa na Kitaifa.  

  

Usajili wa Vyama vya Ushirika umegawanyika katika ngazi mbili; ngazi 

ya kwanza inahusisha Vyama vya Ushirika vya Msingi ambavyo 

husajiliwa na Warajis Wasaidizi wa Mikoa yote Tanzania Bara na 

Mrajis wa Vyama vya Ushirika akiwa msimamizi mkuu wa Vyama 

vyote vya Ushirika Nchini anabaki na jukumu la kuandikisha Vyama 

vya Ushirika katika ngazi ya Upili na ngazi zinazoendelea. Aidha, 

Mrajis huchukua jukumu la kuandikisha Vyama vya Msingi 

panapojitokeza mazingira yanayompasa afanye hivyo. 

 

Katika utekelezaji wa majukumu hayo, kumejitokeza changamoto ya 

usajili wa Vyama pasipo kuzingatia uwezo/uhai wa kiuchumi (viability) 

ambayo kimsingi kama isipodhibitiwa mapema, inaweza kuhatarisha 
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uhai na uendelevu wa Vyama vingi vya Ushirika nchini. Hali hii 

imechangiwa na Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 

kuruhusu uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika vinavyofanya shughuli 

zinazofanana zaidi ya kimoja katika eneo moja na hivyo kutoa nafasi 

ya uwepo wa Vyama vingi (utitiri) vya msingi ambavyo baadhi 

vinashindwa kumudu gharama za kujiendesha. 

 

Hivyo, kwakuwa hakukuwa na vigezo vya kusajili Vyama hivyo, nikiwa 

msimamizi Mkuu wa Vyama vya Ushirika Tanzania Bara, nimeona 

kuna haja ya kuweka vigezo vitakavyozingatiwa na kila mmoja kabla 

ya usajili wa Vyama vya Ushirika kwa lengo la kuwa na Vyama Imara 

na endelevu.  

 

2.0 LENGO LA WARAKA HUU 

Lengo Kuu la Waraka huu ni kutoa maelekezo na ufafanuzi wa namna 

ya kutatua changamoto zilizojitokeza ili kuimarisha Udhibiti na 

Usimamizi wa Vyama vya ushirika nchini. Waraka huu unatoa 

mwongozo wa vigezo vitakavyotumika kuandikisha/na kusajili Vyama 

vya Ushirika vya msingi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika 

Na. 6 ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2015.  

 

3.0 VIGEZO VYA KUANDIKISHA VYAMA VYA USHIRIKA VYA 

MSINGI  

Ili kuwa na Vyama vya Ushirika vya msingi Imara, Warajis Wasaidizi 

wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa katika kutekeleza majukumu yenu 

pamoja na masuala mengine, kabla ya kuandikisha na kusajili Vyama 

vya Ushirika hususan AMCOS, mnatakiwa kuzingatia uzalishaji wa kila 

zao kama ifuatavyo:- 

i. Eneo la Chama liwe ndani ya Kijiji kimoja hadi Kata ikiwa 

kuna uhitaji wa kuanzishwa kwake; 

 

ii. Uzalishaji kwa Vyama vya Ushirika Vya Msingi vya Mazao 

ya Kimkakati unatakiwa kuwa kama ifuatavyo:- 
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a. Zao la Korosho: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

700,000 

b. Zao la Pamba: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

500,000 

c. Zao la Tumbaku: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

200,000 

d. Zao la Kakao: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

100,000 

e. Zao la Miwa: Uzalishaji kuanzia Tani 50    

f. Zao la Chai: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

100,000 

g. Zao la Kahawa: Uzalishaji kuanzia Kilogramu 

100,000 

h. Zao la Zabibu: Uzalishaji kuanzia Tani 400 za 

Zabibu   

 

4.0 UTEKELEZAJI WA MATAKWA YA WARAKA HUU 

Waraka huu utaanza kutumika kuanza 15.08.2019, ambapo Warajis 

Wasaidizi wa Vyama vya Ushirika wa Mikoa kwa kushirikiana na 

Maafisa Ushirika katika maeneo yenu mtapaswa kuhakikisha 

mnazingatia maelekezo yaliytolewa ili kuwa na Vyama Vya Ushirika 

Imara vitakavyokidhi mahitaji ya Wanachama wao.  

Aidha, mkumbuke kwamba kila usajili wa Chama cha Ushirika 

unapofanywa, kunakuwepo na nakala nne (4) za Vyeti/Hati za Usajili 

ambapo nakala moja itabaki Chamani, nakala ya pili itabaki ofisi ya 

Ushirika ya Wilaya, nakala ya tatu itabaki ofisi ya Mrajis Msaidizi wa 

Vyama vya Ushirika wa Mkoa na nakala ya nne itatakiwa kutunzwa 

ofisi Mrajis wa Vyama vya Ushirika ikiwa katika “Public File” 

ikiambatishwa na nyaraka zote za usajili.   
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5.0 HITIMISHO  

Utekelezaji wa Waraka huu utaboresha upatikanaji/usajili wa Vyama 
vya Ushirika vilivyo imara kiuchumi na vinavyokidhi mahitaji ya 
wanachama wake na matakwa ya Sheria. Aidha, kama wasimamizi wa 
Vyama hivyo, mnapaswa kuzingatia vigezo muhimu vilivyoainishwa 
katika Sheria ya Vyama vya Ushirika na Miongozo inayotolewa na 
Mrajis mara kwa mara ili kuimarisha usimamizi na udhibiti wa Vyama 
hivi. Hata hivyo, endapo itatokea wakati wa utekelezaji wa Waraka 
huu kuwepo kwa Vyama ambavyo havitaweza kukidhi vigezo husika, 
uwekwe utaratibu wa kuvihamasisha ili viweze kuunganishwa kama 
Sheria inavyoelekeza.  

 
Nawatakieni utekelezaji mwema. 

 
 
 

Tito B. Haule 
KAIMU MRAJIS WA VYAMA VYA USHIRIKA 

 
Nakala:  Mhe. Japhet Hasunga (Mb), 
  Waziri wa Kilimo, 
  Kilimo IV Dodoma, 
  S.L.P. 2182, 
  40487 DODOMA. 
 

“ Katibu Mkuu, 
  Wizara ya Kilimo, 
  Kilimo IV Dodoma, 
  S.L.P. 2182, 
  40487 DODOMA. 
 

“ Mkurugenzi Mkuu, 
  COASCO, 
  S.L.P. 761, 
  DODOMA. 
 

“ Maafisa Ushirika wote, 
  TANZANIA BARA  - (Kwa Utekelezaji) 
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“ Kaimu Katibu Mtendaji, 
  Shirikisho la Vyama vya Ushirika Tanzania (TFC), 
  S.L.P. 2567, 
  DAR ES SALAAM    

 
“ Kaimu Katibu Mtendaji, 

  SCCULT (1992) Ltd, 
  S.L.P. 20640, 
  DAR ES SALAAM  

 


